Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: ผบ.เม้งแตกกก......อาจจะไม่ได้เข้ามาที่นี้แล้วนะ  (อ่าน 24671 ครั้ง)

22 มิ.ย. 2012, 10:00:52

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• แคปตี้ตัวจริง
  • ขับขี่ปลอดภัย
เรื่องของเรื่อง เช้าวันนี้กำลังนอนอยู่อย่างสบาย? มีเสียงโทรศัพท์ที่บ้านดังขึ้นอย่างสนั่น

จึงเป็นกำเนิดของเรื่องดังนี้

วันจันทร์ที่ผ่านมานี้ เอารถเข้า 0 เช็คระยะ 15000 พร้อมเคลมปั้มติ้ก กัยโลโก้หน้า

แต่ว่า เจอ อ่างน้ำมันเครื่องรั่ว จึงต้องให้นอน 0 ซะ 1 วัน

ออกมา

วันอังคารเย็น ลองขับดูปรากฎว่า เกียร์ กระตุก และ กระชาก แรงมากๆๆ

วันพุทธตอนเช้าก็เข้าไปนอน 0 เช็คอาการอีก 1 วัน

ออกมา

วันพฤหัสบดี ตอนเย็น ลองขับ ซัดดูเต็มที่ก็ปกติแล้ว

วันศุกร์ตอนเช้า ผบ.ขับไปส่งลูกที่โรงเรียน ส่งเสร็จไปตลาด กำลังจะกลับบ้าน

ปรากฏว่าขณะที่กำลังเลี้ยวบริเวณสี่แยกไฟแดงถนนใหญ่ 6 เลน กลางเมือง

ดับ กลางอากาศ กลาง 4 แยก >:(

ใช่ครับ กำลังขับอยู่แล้ว ดับกลางอากาศ พวงมาลัย แข็งมาก? ตามอาการที่ผบเล่าให้ผมฟัง :\'(

22 มิ.ย. 2012, 10:12:25
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ Nikle_pk

• God Member
  • Black Diamond Captiva
ขายรถเลยใช่ไหมครับ

รุ่นไหน ปีอะไรครับ

22 มิ.ย. 2012, 10:14:20
ตอบกลับ #2

ผมก็เลยไม่ตกใจ? ผมขับรถไปรับ ผบ. แล้วลองดูอาการ start เครื่อง ติดแล้วเครื่องก็กระตุกดับ ดับ ควันดำมาก

เนื่องจากว่า? captiva club ของเรามีอาการแบบนี้มาแล้ว 1 เคส

ผมจึงรู้ว่า อาการท่อไอดีหลุด มันเกิดขึ้น กับผมแล้ว

แอบดีใจด้วยซ้ำที่เมื่อวานขับ แบบ เต็มที่แล้วไม่เกิดอาการนี้ขึ้น

ไม่งั้น ไม่ได้มานั่งพิมพ์ในวันนี้แน่ แต่ไปนอนอ่านหนังสือพิมพ์ข้างถนนแทน

และต้องบอกว่าโชค ดี มากๆๆ ที่ ผบ. ขับไม่เร็วมาก ประมาณ 60 ไม่งั้น ไม่อยากจะคิดเลย

สรุปแล้วว่า ตอนนี้ รถ ขึ้น slide on ไปนอนที่ 0 อีกแล้ว

อาการของ 2.0 ดีเซล ตัวใหม่ ของผม มีครบหมดแล้วทุกอาการ ;D

22 มิ.ย. 2012, 10:22:06
ตอบกลับ #3

ปั้มติ็กดัง  อาการนี้ เป็นไม่กี่คันนะ

กระจกหลังด้านคนขับเลื่อนไม่ได้

อ่างน้ำมันเครื่องรั่ว

ท่อไอดีเครื่องหลุด

เกียร์กระตุก กระชาก อย่างรุนแรง

อาการทั้งหลายเหล่านี้ ผมต้องบอกว่า ขอบคุณเพื่อนๆๆ สมาชิกทุกท่าน ที่มีปัญหาแล้ว มาบอกเล่า

ปรับทุกข์ กัน ทำให้เราไม่ประมาท ตั้งรับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้

ส่วนตัวผมเองก็บอกได้ว่า รถขับดีมาก  แต่อาการจุกจิก ที่เกิดขึ้นกับ รถที่ซื้อมาใช้ได้ไม่ถึง 5 เดือน

พ่อผมบอกว่า มึงซื้อรถ มา ซ่อมหรือ  >:(

22 มิ.ย. 2012, 10:40:36
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ QPid

• Junior Member
  • **
  • My Way My Captiva
ฟังแล้วหดหู่มากครับ :-/
สู้ๆนะครับ

22 มิ.ย. 2012, 10:54:35
ตอบกลับ #5

ผมก็ไม่ได้โต้แย้งอะไรท่านนะ

แต่สิ่งที่ผมคิด คือว่า อาการเหล่านี้เป็นสิ่งที่ บ.เชฟ แก้ไขได้แน่นอน

แต่ในทางความไว้วางใจละก็ สอบตกมากครับ

คันนี้เป็น เชฟ คันแรกของครอบครัวผม แต่คงเป็นคันสุดท้ายแล้วละ และผมคงเฉยๆๆ ถ้ามีคนถามว่ารถเป็นไงบ้าง

เพราะที่บ้าน มีรถใช้ หลายคันมาก เอาcap เข้าๆๆออกๆๆ 0 บ่อยๆๆ ก็ไม่เป็นไร มีรถคันอื่นให้ใช้

แต่ที่เบื่อคือ ต้องขับเข้า 0 ไปซ่อมไปเอารถออก มาหลัง ซ่อมเสร็จ? มันเสียเวลาทำมาหากินนะสิ

ไม่ต้องทำไรกันพอดี

ทั้งๆๆที่ เชฟ ได้โอกาศ จาก เหตุการณ์น้ำท่วม ทำให้มีสมาชิกใหม่สมัคเข้ามา ใช้รถ เชฟ แยอะขึ้น

จากที่ไม่เคยมองอยู่ในทางเลือกเลย? แต่พอได้เข้ามาใช้แล้ว? ไม่สามารถรักษา คนใช้รถ ให้รู้สึกดีกับรถได้

ขับๆๆ ไป วันนี้มันจะเป็นอะไร บ้างว้า ผมว่ามันแย่นะ

แต่ที่สำคัญ คือรู้ทั้งรู้ว่า อาการดับกลางอากาศ เนี่ย มันเกิดขึ้น มา แล้วมันอันตรายมาก

ถ้าใช้ความเร็วหน่อย หรืออยู่ในช่วงเร่งแซง หรือกำลัง เข้าโค้ง แล้ว รถดับ กลางโค้ง หรือกำลังขึ้นลงดอยต่างๆๆ

เหตุการณืนั้นอาจถึงขั้น เสียชีวิตได้

ผมถึงบอกว่า โชคดี ที่ผมและ ผบ. รอดมาได้ :-[

ผมก็คงมีเรื่องมาระบายเท่านี้ เพื่อนๆๆ สมาชิก อ่านแล้ว ลองคิดดู?

ผมก็เคยคิดว่า คงไม่เกิดกับผมหรอก ;D

ตอนี้ กำลัง คุย กับ ผบ. อยู่ ว่าจะเอาไง

ที่สำคัญ ผบ. บอกว่ารถเข้าๆๆ ออกๆๆ 0 ไม่ว่าเพราะไม่เดือดร้อน

แต่เช้านี้ ไปส่งลูก แล้วรถดับ? กลางสี่แยกใหญ่

รถค้นอื่นๆคันหลังบีบแตรกันสนั่นเพราะเป็นช่วง peak hour

แล้วผบ.ก็ตัวเล็กๆๆ? รถก็ฟิลม์ใสแจ๋ว ลงมาจากรถ

คนมองมหาศาลตกเป็นเป้าสายตา? ?ตรงนี้แหละผบ.บอกว่า

เจ็บใจที่สุด? เพราะ

เสื้อผ้า หน้าผม ไม่ได้แต่งไป เพราะไปส่งลูก ตอนเช้า คงไม่มีไร

แล้วไม่คิดว่าจะเป็นเป้าสายตาประชาชีขนาดนั้นรถดับ? กลางสี่แยกใหญ่

ชั้น โกรธมาก นะ.......

บรรยกาศ? โคตร มาคุ เลย

Captiva เอ้ยย? มึงคงไม่รอดแน่.. ;D ;D

ปล. ตอนขึ้น รถ Slide on โคตรจะเท่ห์? คนมอง ตรึๆๆๆ ;D ;D?

22 มิ.ย. 2012, 10:56:58
ตอบกลับ #6

22 มิ.ย. 2012, 10:59:08
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ Capton Captiva C140

• Captiva 2.4 LSX Black MY 12 with LPG CCT 1167
ขอชื่นชม คุณแป้งอ้วน  ครับ แม้เจอปัญหา แต่ใจเย็นมากๆ คำพูดที่เขียนทุกคำไม่เคยด่าทอ บ่นเลย ขอบคุณสมาชิกอีกด้วย ขอยกย่องคับ

เรื่องรถนั้น อยู่ในระยะประกัน ใช้ประกันให้คุ้มก่อนครับ
ซ่อมแล้วดีก็น่าใช้ต่อน่ะ
ขายต่ออาจจะไม่คุ้ม

แต่ก็น่ากลัวเรื่องดับกลางถนน

ลองคิดตัดสินใจดูน่ะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
เดินทางปลอดภัยทุกเส้นทางน่ะครับ

22 มิ.ย. 2012, 11:08:07
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ super

• Senior Member
อ้างถึง

แต่สิ่งที่ผมคิด คือว่า อาการเหล่านี้เป็นสิ่งที่ บ.เชฟ แก้ไขได้แน่นอน

แต่ในทางความไว้วางใจละก็ สอบตกมากครับ

คันนี้เป็น เชฟ คันแรกของครอบครัวผม แต่คงเป็นคันสุดท้ายแล้วละ และผมคงเฉยๆๆ ถ้ามีคนถามว่ารถเป็นไงบ้าง

เพราะที่บ้าน มีรถใช้ หลายคันมาก เอาcap เข้าๆๆออกๆๆ 0 บ่อยๆๆ ก็ไม่เป็นไร มีรถคันอื่นให้ใช้

แต่ที่เบื่อคือ ต้องขับเข้า 0 ไปซ่อมไปเอารถออก มาหลัง ซ่อมเสร็จ? มันเสียเวลาทำมาหากินนะสิ

ทั้งๆๆที่ เชฟ ได้โอกาศ จาก เหตุการณ์น้ำท่วม ทำให้มีสมาชิกใหม่สมัคเข้ามา ใช้รถ เชฟ แยอะขึ้น

จากที่ไม่เคยมองอยู่ในทางเลือกเลย? แต่พอได้เข้ามาใช้แล้ว? ไม่สามารถรักษา คนใช้รถ ให้รู้สึกดีกับรถได้

ขับๆๆ ไป วันนี้มันจะเป็นอะไร บ้างว้า ผมว่ามันแย่นะ

แต่ที่สำคัญ คือรู้ทั้งรู้ว่า อาการดับกลางอากาศ เนี่ย มันเกิดขึ้น มา แล้วมันอันตรายมาก

ถ้าใช้ความเร็วหน่อย หรืออยู่ในช่วงเร่งแซง หรือกำลัง เข้าโค้ง แล้ว รถดับ กลางโค้ง หรือกำลังขึ้นลงดอยต่างๆๆ

เหตุการณืนั้นอาจถึงขั้น เสียชีวิตได้

ผมถึงบอกว่า โชคดี ที่ผมและ ผบ. รอดมาได้ :-[

ผมก็คงมีเรื่องมาระบายเท่านี้ เพื่อนๆๆ สมาชิก อ่านแล้ว ลองคิดดู?

ผมก็เคยคิดว่า คงไม่เกิดกับผมหรอก ;D

ตอนี้ กำลัง คุย กับ ผบ. อยู่ ว่าจะเอาไง

ที่สำคัญ ผบ. บอกว่ารถเข้าๆๆ ออกๆๆ 0 ไม่ว่าเพราะไม่เดือดร้อน

แต่เช้านี้ ไปส่งลูก แล้วรถดับ? กลางสี่แยกใหญ่

รถค้นอื่นๆคันหลังบีบแตรกันสนั่นเพราะเป็นช่วง peak hour

แล้วผบ.ก็ตัวเล็กๆๆ? รถก็ฟิลม์ใสแจ๋ว ลงมาจากรถ

คนมองมหาศาลตกเป็นเป้าสายตา? ?ตรงผบ.บอกว่า

เสื้อผ้า หน้าผม ไม่ได้แต่งไป เพราะไปส่งลูก ตอนเช้า คงไม่มีไร

แล้วไม่คิดว่าจะเป็นเป้าสายตาประชาชีขนาดนั้นรถดับ? กลางสี่แยกใหญ่

Captiva เอ้ยย? มึงคงไม่รอดแน่.. ;D ;D

ปล. ตอนขึ้น รถ Slide on โคตรจะเท่ห์? คนมอง ตรึๆๆๆ ;D ;D?

ผมว่าถ้าจะพา ผบ ไป 0 ตอนรับรถที่ซ่อมเสร็จ ให้ ผบ จัดเสื้อผ้าหน้าผมให้เป๊ะนะครับ เพราะงานนี้ ท่านคงเม้งแตก ได้เป็นเป้าสายตาคนใน 0 แน่ๆ  ;D ;D

ตายแน่ 0 เชฟเอ๊ย

22 มิ.ย. 2012, 12:14:27
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ neng simsimi

• **
อ้างถึง
อ้างถึง

คนมองมหาศาลตกเป็นเป้าสายตา? ?ตรงผบ.บอกว่า

ผมว่าถ้าจะพา ผบ ไป 0 ตอนรับรถที่ซ่อมเสร็จ ให้ ผบ จัดเสื้อผ้าหน้าผมให้เป๊ะนะครับ เพราะงานนี้ ท่านคงเม้งแตก ได้เป็นเป้าสายตาคนใน 0 แน่ๆ? ;D ;D

ตายแน่ 0 เชฟเอ๊ย
เห็นด้วยครับ ว่าให้จัดเต็มทั้งเสื้อผ้า หน้า ผม รวมทั้งเตรียมสคริปสุนทรพจน์ให้พร้อม ระหว่างนี้ลองพยายามแจ้งให้ทางผู้หลักผู้ใหญ่ของทางG.M.รับทราบถึงความรู้สึกตอนนี้ เน้นย้ำไปที่บรรยากาศมาคุที่ได้รับจากท่าน ผบ.และเครือญาติ
เป็นกำลังใจให้ในฐานะเพื่อนสมาชิกครอบครัวแคปติว่าครับ แล้วทุกอย่างมันก็จะผ่านพ้นไป สู้ๆครับ
อ้อ...ฝากข้อคิดที่ผมได้จากในเฟสบุ้ค เวลาเจอปัญหา ให้คิดซะว่ามันคือกล้องถ่ายรูป จงยิ้มสู้ แล้วชู 2นิ้ว สู้ๆ ;)

22 มิ.ย. 2012, 12:26:26
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ EardCha

• **
เครียดเลย แล้ว 2.4 จะเจอบ้างไหมครับเนี่ย แต่โชคดีหน่อย cap หมู ผมขับคนเดียว อย่างไงก็ด่าตัวเองไม่เครียดเหมือน ผบ ด่า

22 มิ.ย. 2012, 12:28:45
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ bennie

• **
แจ็คพอตจริงๆได้ของแถมครบทุกอาการ  ซื้อหวยจะถูกไหมเนี่ย

แต่หากมองตามเหตุผลอีกด้านนึงก็น่าจะเป็นด้านดี  เพราะปัญหาที่พบบ่อยจากดีเฟกของการประกอบนั้นคุณได้แก้ไขหมดแล้ว  หลังจากนี้คงได้ใช้รถอย่างสบายใจซะที

:D ;D :D ;D

22 มิ.ย. 2012, 12:41:38
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ warat

• **
  • Captiva 2.O lsx brown CCT 1399
อยู่ในประกันเคลมให้หมด
พอซ่อมหมดแล้วคราวนี้ใช้ยาวเลยครับ
สวัสดีครับ? ผมเอกครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
086 814 0191

22 มิ.ย. 2012, 13:18:56
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ nava

[highlight][size=16]นี่ละมั้งครับ เหตุผลหนึ่งที่ 2.0 ได้รถช้ากว่าที่กำหนดเพราะต้องแก้ไขกันหลายจุด แคปติว่า ไม่แน่ใจว่าเครื่องตัวนี้เคยวิ่งทดสอบก่อนที่จะมาจำหน่ายหรือไม่ เพราะสเป๊กต่างประเทศ จะเป็น 2.2 (มั้ง ) ไม่เห็นมี 2.0 เลยเอามาปรับให้บ้านเราเป็น 2.0 เลยมีปัญหาตามมา ขนาดเปิดตัวยังเอาเบนชิล โชว์ก่อนเลย ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมสันนิษฐานเองเด้อครับ [/size][/highlight]

22 มิ.ย. 2012, 13:23:35
ตอบกลับ #14

22 มิ.ย. 2012, 13:26:43
ตอบกลับ #15

ออฟไลน์ suto

• Full Member

22 มิ.ย. 2012, 13:31:15
ตอบกลับ #16

ออฟไลน์ nava

อ้างถึง
เครื่องตัวนี้ ต่างประเทศเค้า ใส่ในรถรุ่นอื่นนะ
[highlight][size=16]ไช่ครับ แถบยุโรปจะเป็น 2.2 หมดแต่เอเชียกับเป็ฯ 2.0  ;D[/size][/highlight]

22 มิ.ย. 2012, 13:47:51
ตอบกลับ #17

ลืมเล่าอีกอย่าง

ตอนเรียกรถ slide on มา เพราะคันเล็กติดงาน มันติดงานกันหมด

มีคันใหญ่เป็นแบบ หก ล้อมาแทน ขอบอก

พอมาถึง กดไฟฟ้า slide ค่อยๆๆ เลื่อนลงมา แล้วเอา สลิงเกี่ยวกว้านดึง

รถขึ้นไปบน slide  แล้ว slide ค่อยๆๆเลื่อนเก็นขึ้นไปบนรถ

เท่ห์ สุดๆๆ ดู ไฮโซ เป็นอย่างยิ่ง บวกกับ รถพิ่งล้างมา อย่างใหม่ แวว มากๆๆ

ประชาชน ลูกเด็กเล็กแดง มูงดูกัน ตรึม ;D ;D ;D

แล้วก็มีเสียง แว่วๆๆลอยมาว่า  รถโคตร สวย โคตร ใหม่ เลย  จะเอาไปโชว์ งานไหนหนะ :-[ :-[

22 มิ.ย. 2012, 14:10:45
ตอบกลับ #18

ออฟไลน์ พ่อต่าย+แม่ปุ้ย+ลูกปูน

• Newbie
  • *
  • ดีเซล ๒ ลิตร สีน้ำตาล ปี ๒๕๕๕ สมาชิกหมายเลข ๑๐๒๔
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2012, 14:11:43 โดย tai.pui.poon »

22 มิ.ย. 2012, 14:59:14
ตอบกลับ #19

ออฟไลน์ aekkachai

• LTZ ดีเชล CCT 1138
เป็นกำลังใจให้แล้วกันครับ ผมก็จองรุ่นนี้ไปเหหมือนกัน
หวังว่าคงจะไม่โดนนะ..... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2012, 20:13:23 โดย aek1311 »

22 มิ.ย. 2012, 16:39:41
ตอบกลับ #20

ออฟไลน์ sonbeam

• **
อ้างถึง
ขอชื่นชม คุณแป้งอ้วน? ครับ แม้เจอปัญหา แต่ใจเย็นมากๆ คำพูดที่เขียนทุกคำไม่เคยด่าทอ บ่นเลย ขอบคุณสมาชิกอีกด้วย ขอยกย่องคับ

เรื่องรถนั้น อยู่ในระยะประกัน ใช้ประกันให้คุ้มก่อนครับ

+1 คุณแป้งอ้วน ใจเย็นมากๆครับ น่านับถือจริงๆ  ;)

22 มิ.ย. 2012, 17:16:15
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ RocKaDooP

• หมูตู้จุ๊บแดง
อ้างถึง
อ้างถึง
ขอชื่นชม คุณแป้งอ้วน? ครับ แม้เจอปัญหา แต่ใจเย็นมากๆ คำพูดที่เขียนทุกคำไม่เคยด่าทอ บ่นเลย ขอบคุณสมาชิกอีกด้วย ขอยกย่องคับ

+1 คุณแป้งอ้วน ใจเย็นมากๆครับ น่านับถือจริงๆ? ;)

ผมก็ขอ +1 ด้วยครับ ขอชมเชยครับ ใจเย็น สติครบ น่าชื่นชมครับ
 8-)

22 มิ.ย. 2012, 17:17:25
ตอบกลับ #22

ออฟไลน์ RocKaDooP

• หมูตู้จุ๊บแดง
อ้างถึง
อ้างถึง
อ้างถึง

+1 คุณแป้งอ้วน ใจเย็นมากๆครับ น่านับถือจริงๆ? ;)

ผมก็ขอ +1 ด้วยครับ ขอชมเชยครับ ใจเย็น สติครบ น่าชื่นชมครับ
 8-)

อ้อ ลืมบอกไป ถึงไม่ได้ใช้ แคปติว่า แล้ว ก็เข้ามาคุยกันได้ครับ
มิตรภาพไม่แบ่งแยกครับผม

22 มิ.ย. 2012, 19:43:24
ตอบกลับ #23

ออฟไลน์ nat.p.c

• Full Member
ก็น่าเสียดายนะคร้บถ้าคุณแป้งอ้วนออกจากคลับนี้ไป เมื่อไรที่คุณpostยาวๆแล้วอ่านสนุกมาก ประเภทแต่งหนังสือขายได้เลย เห็นใจมากครับกับปัญหาที่เกิดขึ้น เป็นปัญหาที่ไม่ควรเกิดขึ้นแม้แต่คันเดียวด้วยซ้ำและปัญหานี้คู่แข่งสามารถนำไปโจมตีได้เลย โดยที่chevไม่มีสิทธิ์แก้ตัวด้วย เหตุการณ์นี้ถ้าเกิดที่อเมริกาดังทั่วโลกแน่ป๋าโอบามาก็ช่วยไม่ได้

22 มิ.ย. 2012, 19:52:48
ตอบกลับ #24

ออฟไลน์ capmax

• Captiva Lover
เข้ามาเถอะครับ..มาแชร์ประสบการณ์กัน ทุกวันนี้ผมยังเข้าเกือบทุกเว็บที่เป็นสมาชิกที่ใช้รถรุ่นนั้นๆ ตอนนี้ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ เจ้าcap แล้ว ใช้ส่งลูกอย่างเดียวได้คันใหม่มาต้องรีบใช้(เผื่อมีปัญหาจะได้เครมได้ ;D) แต่เข้ามาทุกวันเลย