Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฟอกอากาศ ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 1366 ครั้ง)

28 มี.ค. 2012, 11:39:33

ออฟไลน์ เด็กบ้านนอก

• แคปตี้ตัวจริง
  • Captiva Lover!
ที่ต้องซื้อ เพราะเป็นห้องระบบปิด แถมลูกก็จามบ่อยมาก
ห้องก็ทำความสะอาดทุกวัน ผ้าปูเปลี่ยนทุก 2 - 3 วัน
ที่นอนก็ตากแดด อาทิตย์ละครั้ง
แอร์ ก็ล้างแผ่นกรองทุกอาทิตย์

ไปหาหมอ บอกอาจเกิดจากไรฝุ่น แก้ยาก????
ตัดสินใจ ซื้อเครื่องฟอกอากาศดีกว่า(ไม่รู้ว่าดีกว่าจริงไหม) แต่ไม่มีประสบการณ์ในการใช้
งบประมาณ ไม่เกิน 2 หมื่น ขนาดห้อง 4*4 เมตรครับ

28 มี.ค. 2012, 11:49:40
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ neng simsimi

• Junior Member
  • **
  • My Way My Captiva
ที่บ้านผมใช้โตชิบ้าครับ ทั้งหลังใช้4เครื่อง/4ห้อง เพราะมีลูกเล็กเหมือนกัน ใช้มาประมาณ 4ปี ผมว่าใช้ดีและราคาไม่แพงครับ ;)

28 มี.ค. 2012, 12:06:12
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ Kriz

• Senior Member
  • รุ่นรถ: 2.4 LSX Centennial
  • สีรถ: White Metallic
นึกว่าถามถึงเครื่องฟอกอากาศในรถ  ;D ;D

ผมก้อใช้โตชิบ้าครับ ข้อเสียอย่างเดียวคือแผงหน้าปัดควบคุมจะสว่างไปไหน ต้องหาเทปกาวมาปิดไว้ เพราะเวลาเปิดกลางคืนมันจะสว่างมากเลยครับ

วิธีแก้ภูมิแพ้อันดับแรกต้องหลีกเลี่ยงจากสิ่งที่แพ้ก่อนเป็นอันดับแรกครับ นั่นก็คือฝุ่น ทำทุกอย่างที่ไม่ให้มีฝุ่นในบ้านหรือให้น้อยที่สุด หลังจากนั้นก็เริ่มให้ลูกออกกำลังให้เยอะๆ ครับ ร่างกายเราจะค่อยๆ สร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมาใหม่ แต่ต้องอยู่บนเงื่อนไขว่าต้องไม่เจอกับสิ่งที่แพ้อยู่เป็นประจำนะครับ เพราะไม่อย่างนั้นร่างกายมันยังต้องต่อต้านและรับรู้ว่าตัวเองแพ้ฝุ่นอยู่เรื่อยๆ ระหว่างนั้นก้ออาจทานยาแก้แพ้ไปด้วย พวก zyrtec เพื่อบรรเทาอาการ (ควรให้แพทย์แนะนำ) ภายในหกเดือนถึงหนึ่งปีครับแล้วจะดีขึ้น ประสบการณ์ตรงจากตัวผมเอง อิอิ  ;)

28 มี.ค. 2012, 13:36:35
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ Orchid

• **
  • Captiva = ขับทีว่ะ
ตอนแรกเข้ามานึกว่าถามถึงที่ฟอกอากาศในรถซะอีก

ถ้าเป็นในรถผมใช้ของชาร์ปอยู่ครับ เป็นเหมือนแก้วน้ำ เสียบไฟกับที่สูบบุหรี่ มันเป็นพวกปล่อยประจุมาต่อสู้กับพวกเชื้อโรคและสารก่อภูมิแพ้น่ะครับ แค่เค้าไม่ให้วางตากแดดไว้โดยไม่เก็บ กลัวมันเสียรูปไป

28 มี.ค. 2012, 15:15:10
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ hoheigh

• **
  • LTZ MY11
อ้างถึง
ไปหาหมอ บอกอาจเกิดจากไรฝุ่น แก้ยาก????
ถ้าต้นตออยู่ที่ไรฝุ่น แล้วที่นอนยังมีไรฝุ่นหรือไข่ของมันอยู่
แม้ใช้เครื่องฟอกอย่างดีราคาเป็นแสน ก็ไม่ได้ช่วยให้หายขาด

ทดลองเลี่ยงผ้าคลุมเตียงมาเป็นผ้าเทียมดูแล้วหรือยังครับ

28 มี.ค. 2012, 16:08:25
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ Nikle_pk

• God Member
  • Black Diamond Captiva
ผมใช้ของ Amway ครับ ตัวบิ๊กเบิ้มเลยครับ

29 มี.ค. 2012, 10:09:08
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ mor1968

• **
อ้างถึง
อ้างถึง
ถ้าต้นตออยู่ที่ไรฝุ่น แล้วที่นอนยังมีไรฝุ่นหรือไข่ของมันอยู่
แม้ใช้เครื่องฟอกอย่างดีราคาเป็นแสน ก็ไม่ได้ช่วยให้หายขาด

ทดลองเลี่ยงผ้าคลุมเตียงมาเป็นผ้าเทียมดูแล้วหรือยังครับ

ผ้าเทียม เป็นอย่างงัยคับ ซื้อได้ที่ไหน

29 มี.ค. 2012, 11:22:02
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ เด็กบ้านนอก

• แคปตี้ตัวจริง
  • Captiva Lover!
อ้างถึง
อ้างถึง
อ้างถึง

ผ้าเทียม เป็นอย่างงัยคับ ซื้อได้ที่ไหน

น่าจะเป็นผ้ากันไรฝุ่นมั๊ง เห็นมีขายกันอยู่ ราคาก็แพงพอควร
แต่ใช้แล้ว ลูกผมก็ยังมีอาการนะ ผ้าปูที่นอนกันไรฝุ่นน่ะ

ราคาโตชิบา แอมเวย์ ชาร์ป ที่ซื้อมาใช้กัน ราคาเท่าไหร่ครับ