Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิก CAPTIVA ทะเบียน ฏท 4388 กทม.ขับรถแล้วช่วยใช้สัญญาณไฟเลี้ยว  (อ่าน 4048 ครั้ง)

1 ธ.ค. 2011, 21:28:54

ออฟไลน์ anusorncmyk

• Newbie
  • *
  • My Way My Captiva
วันที่ 28 พ.ย. 54 ช่วงเวลาประมาณ 19.40-19.50 ผมได้ขับรถออกมาจากเซ็นทรัลพระรามสอง  ตรงช่วงโรงเบียร์ฮอลแลนด์ขณะผมขับรถอยู่ในเลนที่สอง ก็มี CAPTIVA สีขาว ทะเบียน ฎท 4388 กทม ขับอยู่ในเลนที่ 1 พยายามจะแซงมาเลนที่สอง  โดยไม่เปิดสัญญาณไฟเลี้่ยวขวา  และเมือผมขับรถตามหลังไป  CAPTIVA คันนี้ก็แซงซ้าย ขวา ไปเรื่อยๆ โดยไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนเดิม  รถคันที่ถูกแทรก ถูกแซงต่างๆ ก็เบรคตัวโก่งกันไป  จน CAPTIVA คันนี้ขับขึ้นยูเทิร์นเกือกม้า แถวโรงพยาบาลบางมด เพื่อกลับเข้าสู่พระรามสองขาออก  เมื่อลงมาจากยูเทิร์นแล้ว รถจะเข้าทางหลัก ทางด่วนโดยเบี่ยงขวา  ผมก็สังเกตเห็นว่า ท่านที่ขับ CAPTIVA คันนี้ ก็ไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยวเพื่อบอกสัญญ่ณให้รถที่ตามหลัง หรือรถด้านข้างได้ทราบถึงว่าท่านจะเปลี่ยนช่องทาง แต่อย่างไร  จนไปถีงสะพานต่างระดับวงแหวน ก็เช่นกัน ท่านขับแทรกซ้าย ขวา ไปตลอดทางก็ไม่เปิดไฟเลี้ยวบอกการเปลี่ยนช่องทางสักครั้ง  ไม่ทราบว่า CAPTIVA รุ่นนี้มีไฟเลี้ยวมาให้หรือไม่

กระจกด้านหลัง มีสติ๊กเกอร์ CAPTIVA-CLUB.Com ติดอยู่

จึงใคร่ขอให้ชาวสมาชิกช่วยเตือนผู้ขับขี่ท่านนี้ด้วยครับว่า การเปิดสัญญาณไฟเลี้ยว จะช่วยทำให้ผู้ใช้ทางท่านอื่นๆ ปลอดภัยจากการขับขี่ของท่านด้วยครับ

1 ธ.ค. 2011, 22:08:35
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ Ake-Am2728

• God Member
  • 8ริ้ว Family.
กระทู้นี้ผมได้เห็นแล้วในบอร์ดพันทิปและในบอร์ดของแคบติว่าคลับ
และได้อ่านแล้วทุกความคิดเห็นแต่ต้องรอเจ้าตัวเขามาอธิบายเรื่องราวความ
เป็นมาก่อน ว่าเหตุการณ์เป็นเช่นไร แต่ผมว่านะนิสัยการขับขี่มันน่าจะอยู่ที่ตัวบุคคล
มากกว่าครับ ไม่ใช่ที่รถหรือคลับหรอกนะ ผมเชื่อว่าพี่ๆสมาชิกทุกคนล้วนแต่เป็นปัญญาชน
แล้วทั้งนั้น ส่วนมากก็จะมีอายุวัยทำงานทั้งนั้น แทบจะไม่มีวัยรุ่นเลย แต่ว่านะเจ้าของรถเขาเห็น
กระทู้บ้างยังนะครับ :)

2 ธ.ค. 2011, 01:54:30
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ lex-303

• Dragonfly Lover
    • CCT-303
เรื่องที่เข้ามาโพส ถ้าเพื่อให้ทุกคนได้เข้าใจ ถึงผลเสียของการไม่เปิดไฟเลี้ยว เป็นสิ่งที่ดีค่ะ
แต่มีความเห็นส่วนตัวอย่างนึ่งว่าคุณ anusorncmyk คงจะมีความอัดอั้นตันใจมากเลยนะคะ เพราะคุณโพสมาตั้งแต่ pantip แล้วยังมาลงทะเบียนที่แคปติวาคลับ เพื่อโพสซ้ำอีก
แต่ถ้าคุณได้อ่านกระทู้ในห้อง talk นี้แล้ว(ถ้ายังไม่ได้อ่านก็แล้วไปค่ะ)
ก็จะเห็นได้ว่า มีสมาชิกในห้องเรา ก็นำ link กระทู้ที่คุณเคยโพสไว้ที่pantip มาแปะไว้ให้สมาชิกได้อ่านกันแล้ว
พวกเราไม่เคยคิดที่จะสนับสนุนคนทำไม่ดีหรอกค่ะ มีอะไร พวกเราก็เตือนกัน
วันข้างหน้า ถ้าคุณ anusorncmyk เห็นคนขับรถ captiva ทำความดี
(เช่นเมื่อเร็วๆนี้ มีกระทู้คนขับรถเชฟโรเลตจอดรถ มาช่วยเข็นรถที่ดับกลางน้ำท่วม)
ก็อย่าลืมมาโพส ระบุทะเบียนรถให้ชัดเจนอย่างครั้งนี้อีกนะคะ :D
ณ วันนี้ คุณโพสข้อความมาแค่กระทู้เดียว ไหนๆก็ได้ลงทะเบียนเข้าแคปติวาคลับมาแล้ว
ก็เข้ามาคุยกันอีกเรื่อยๆนะคะ ;)

2 ธ.ค. 2011, 04:30:33
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ Oh..MyCap

• Junior Member
  • **
พฤติกรรมเป็นเรื่องของบุคคลครับ ไม่เกี่ยวกับกลุ่ม ไม่มีใครจะสามารถเปลี่ยนพฤติกรรมของผู้อื่นได้ เรื่องแบบนี้มองได้ทั้งด้านบวกและลบ เขาอาจจะมีความจำเป็นอะไรบางอย่างก็ได้ เรื่องน้ำใจบนท้องถนนต้องช่วยกันครับ ไม่ค่อยจะมีกันโดยเฉพาะในเมืองใหญ่ๆ บางทีก็ตีไฟเลี้ยวของทาง บางท่านโรคจิตก็เร่งขึ้นมาไม่ให้ไปซะงั้นก็มี บางท่านจะเปลี่ยนเลนไม่ตีไฟเลี้ยวขอทางแต่เบี่ยงๆมาให้เดาใจก็มี มีเยอะครับ ถึงบอกว่าพฤติกรรมดีมีน้ำใจ และที่สำคัญมากคือใจเย็นๆครับ ให้อภัยกันช่วยได้ครับ ลดเหตุการณ์ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นได้ อย่างน้อยก็ได้ละอายบ้างที่เขามีพฤติกรรมที่ไม่ดี มองเป็นบวกไว้ดีครับ

2 ธ.ค. 2011, 05:39:11
ตอบกลับ #4

• Newbie
  • *
อ้างถึง
เรื่องที่เข้ามาโพส ถ้าเพื่อให้ทุกคนได้เข้าใจ ถึงผลเสียของการไม่เปิดไฟเลี้ยว เป็นสิ่งที่ดีค่ะ
แต่มีความเห็นส่วนตัวอย่างนึ่งว่าคุณ anusorncmyk คงจะมีความอัดอั้นตันใจมากเลยนะคะ เพราะคุณโพสมาตั้งแต่ pantip แล้วยังมาลงทะเบียนที่แคปติวาคลับ เพื่อโพสซ้ำอีก
แต่ถ้าคุณได้อ่านกระทู้ในห้อง talk นี้แล้ว(ถ้ายังไม่ได้อ่านก็แล้วไปค่ะ)
ก็จะเห็นได้ว่า มีสมาชิกในห้องเรา ก็นำ link กระทู้ที่คุณเคยโพสไว้ที่pantip มาแปะไว้ให้สมาชิกได้อ่านกันแล้ว
พวกเราไม่เคยคิดที่จะสนับสนุนคนทำไม่ดีหรอกค่ะ มีอะไร พวกเราก็เตือนกัน
วันข้างหน้า ถ้าคุณ anusorncmyk เห็นคนขับรถ captiva ทำความดี
(เช่นเมื่อเร็วๆนี้ มีกระทู้คนขับรถเชฟโรเลตจอดรถ มาช่วยเข็นรถที่ดับกลางน้ำท่วม)
ก็อย่าลืมมาโพส ระบุทะเบียนรถให้ชัดเจนอย่างครั้งนี้อีกนะคะ :D
ณ วันนี้ คุณโพสข้อความมาแค่กระทู้เดียว ไหนๆก็ได้ลงทะเบียนเข้าแคปติวาคลับมาแล้ว
ก็เข้ามาคุยกันอีกเรื่อยๆนะคะ ;)

ไม่ต้องห่วงครับ  หากผมได้มีโอกาสเจอ คันที่ทำความดีจะมาช่วยโพสต์ให้

ปีนี้ผมอายุ 43 ปี แล้ว  เกิดปี 2511 ผมแยกแยะเรื่องดี ไม่ดีได้่  วันที่เกิดเหตุพยายามสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกในนี้เพื่อนำเรื่องนี้ มาบอกกล่าวเฉพาะบอร์ดนี้ เพราะหวังว่า สมาชิกด้วยกัน คงจะรู้จักกันบ้าง และช่วยสื่อสารบอกกล่าวให้ขับรถแบบมีมารยาท  แต่สมัครมาแล้วกลับไปดูอีเมล์ที่ให้ Confirm ก็ยังไม่พบ

เลยไปลงเรื่องราวไว้ในพันทิพย์ก่อน  สุดท้ายวันที่ 1/12/54 สมัครได้จึงขอนำมาเล่ากล่าวไว้เป็นทางการที่นี่อีกที

ใช่ อัดอั้นมาก เพราะผมเป็นผู้ถูกกระทำ  รถเกือบจะเกิดอุบัติเหตุจากการพยายามแทรกเข้ามาโดยไม่เปิดไฟเลี้ยวขอทาง ซึ่ง วินาทีนั้นคนขับรถไม่ทราบหรอกว่า ท่านนั้นจะเบี่ยงหัวรถไปซ้าย ขวา อย่างไร  ไม่มีใครเดาใจท่านได้

จึงอยากจะมาสื่อสารให้ทราบว่า เป็นสิ่งที่ทำให้ผู้ใช้รถอื่นๆบนท้องถนนเค้าเดือดร้อนกันได้  อันนี้ถือว่าเป็น Preventive อย่างหนึ่ง

Captiva นี่ก็ถือได้ว่าเป็นรถที่ผู้ใหญ่ ขับขี่กัน  ก็ขอสื่อสารให้ทราบอย่างเป็นทางการแบบนี้

หากผมใช้คำพูดไม่เหมาะสมอย่างไรก็ขออภัย  เข้าใจดีครับว่า การขับขึ่แบบไม่ถูกต้องเป็นเรื่องเฉพาะคน  ไม่ใช่ทั้งคลับต้องเป็นแบบนี้  การให้เลขทะเบียนที่ชัดเจน นั้นก็เพื่อแสดงหรือชี้บ่งให้สมาชิกได้ทราบอย่างชัดเจน ไม่ได้เหวี่ยงแหแต่อย่างไร

ขอบคุณที่ให้โอกาสขยายความ  :)

2 ธ.ค. 2011, 09:32:48
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ Peak Pcc ( โอเลี้ยง..ซ่าส์..ส..)

• Moderator
  • แคปตี้ตัวจริง
  • Captiva Lover
ผมว่า หากเจ้าตัวได้อ่าน ก็คงมาชี้แจงเองแระ อิอิอิ

เอาเป็นว่าผมปล่อยกระทู้นี้ รอเจ้าตัวละกันนะ อิอิอิ ;D ;D

(แต่หากบานปลาย ต้องขออนุญาต ท่านเจ้าของกระทู้ กระทำการอย่างใดอย่างหนึ่งเด้อ)

Peak x-24 hot  (Moderator) ;D ;D ;D
Peak Pcc
EXACT ART CO.,LTD
AIS-081-807-1879
Peak_bigmail@hotmail.com

2 ธ.ค. 2011, 13:10:55
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ pammy

• Senior Member
  • Captiva Lover!
ขอแชร์อ่ะค่ะ...

วันก่อนเห็นวัยรุ่นอายุ 20 ต้นๆ ขับน้องแคป คาดว่าอาจจะเอารถที่บ้านมาใช้ :D

กรณีนี้คบขับอาจจะ ไม่ได้เป็นเจ้าของรถตัวจริง...หรือเป็นเจ้าของตัวเป็นๆ ก็เป็นไปได้นะคะ

แต่ท้ายสุดแล้ว...ขับรถถูกกฎ  และไม่ประมาท ปลอดภัยต่อตัวเราและสังคมแน่นอน

;) ;) ;)

2 ธ.ค. 2011, 20:25:03
ตอบกลับ #7

• Newbie
  • *
ถ้าสมาชิกท่านใดรู้จักกับเจ้าของรถคันนี้ ก็โปรดช่วยสื่อสารให้เค้าทราบด้วยนะครับ

ว่าขับรถถูกกฎจราจร และใช้สัญญาณไฟถูกต้อง  ก็จะไม่ทำให้คนอื่นในสังคมเดือดร้อน

2 ธ.ค. 2011, 21:19:10
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ capmax

• Captiva Lover
ตอนแรกผมก็ตกใจ xx88 เลขตัวหน้าก็เกือบเหมือนกันอีก โชคดีว่าเป็นสีขาว รถผมสีเทา .. นึกว่าพนักงานผมแว่บไปก่อเหตุอะไร เพราะให้ขับไปทำธุระบ่อยๆ บางทีผมนั่งไปด้วยมันก็ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว แบบว่า ชินกับไฟเลี้ยวรถญี่ปุ่น ตบก้านที ที่ปัดน้ำฝนทำงานประจำ แต่ขอยืนยันแทนว่่า รถรุ่นนี้มีไฟเลี้ยวทุกคัน ... แต่อาจไม่ได้เปิดทุกคัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ธ.ค. 2011, 21:21:26 โดย maxcap »

2 ธ.ค. 2011, 21:43:34
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ Capton Captiva C140

• Captiva 2.4 LSX Black MY 12 with LPG CCT 1167
  • รุ่นรถ: 2.4 LSX
  • สีรถ: Black
เดินทางปลอดภัยทุกเส้นทางน่ะครับ

3 ธ.ค. 2011, 00:34:22
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ windstorm

• Captiva Lover!
เป็นพฤติกรรมส่วนบุคคลแหละครับ  :-/ :-/ :-/ :-/ :-/

3 ธ.ค. 2011, 09:06:25
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ surachat

• **
  • CCT 728
เห็นแล้วก็รู้สึกเหมือน จขกท ล่ะครับ แล้วก็มีให้เห็นบ่อยๆด้วยในเมืองไทย(ไม่เคยไปเมืองนอกครับ) เรื่องความมักง่าย เห็นแก่ตัวนี่ ไม่อยากจะพูดโดยเฉพาะเรื่องการใช้รถใช้ถนน บ่นครับบ่น

3 ธ.ค. 2011, 09:17:33
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ Black Angle(โซนใต้)

อ้างถึง
เห็นแล้วก็รู้สึกเหมือน จขกท ล่ะครับ แล้วก็มีให้เห็นบ่อยๆด้วยในเมืองไทย(ไม่เคยไปเมืองนอกครับ) เรื่องความมักง่าย เห็นแก่ตัวนี่ ไม่อยากจะพูดโดยเฉพาะเรื่องการใช้รถใช้ถนน บ่นครับบ่น
ใช่คับ อันนี้ก้อเห็นด้วยคับ คนมักง่ายเยอะ คับ ไม่เฉพาะ ผู้ที่ใช้ captiva มันอยู่ที่ตัวบุคคล คับ งานนี้ ;)

4 ธ.ค. 2011, 21:46:12
ตอบกลับ #13

• Newbie
  • *

5 ธ.ค. 2011, 08:18:20
ตอบกลับ #14

• Newbie
  • *
เวปนี้หน้าแรก ไม่มีการเฉลิมพระเกียรติวันพ่อ หรือครับ

5 ธ.ค. 2011, 19:15:26
ตอบกลับ #15

• Newbie
  • *

5 ธ.ค. 2011, 20:35:48
ตอบกลับ #16

5 ธ.ค. 2011, 22:53:36
ตอบกลับ #17

ออฟไลน์ imp

• Newbie
  • *
เปิดไฟเลี้ยวให้เป็นนิสัยครับ  ก่อนที่ใครจะจิ้มตูดเอา

เปิดไฟส่งสัญญาณทุกครั้งก่อนเปลี่ยนช่องทางนะครับ

6 ธ.ค. 2011, 21:32:30
ตอบกลับ #18

• Newbie
  • *
อ้างถึง
เปิดไฟเลี้ยวให้เป็นนิสัยครับ? ก่อนที่ใครจะจิ้มตูดเอา

เปิดไฟส่งสัญญาณทุกครั้งก่อนเปลี่ยนช่องทางนะครับ

ยอดเยี่ยมครับ :)

6 ธ.ค. 2011, 21:37:58
ตอบกลับ #19

• Captiva 2.4 LSX Black MY 12 with LPG CCT 1167
อ้างถึง
เวปนี้หน้าแรก ไม่มีการเฉลิมพระเกียรติวันพ่อ หรือครับ

ถึงไม่มีก็รักในหลวงและรักพ่ออยู่แล้วครับ
เดินทางปลอดภัยทุกเส้นทางน่ะครับ

6 ธ.ค. 2011, 21:44:10
ตอบกลับ #20

นึกว่ากระทู้นี้จะหายไปแล้วน่ะครับ

ผมว่า เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดดีกว่าครับ
เราขับรถอย่างถูกต้องตามกฎ และระวังรถคนอื่นมาชนเรา

เราไม่สามารถให้คนอื่นทำตามที่เราต้องการได้ทุกอย่างหรอกครับ คนแต่ละคนไม่เหมือนกัน

7 ธ.ค. 2011, 01:49:36
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ surachat

• **
  • CCT 728
ผมว่ารถคันที่ว่า คงไม่ได้ขับแบบนั้นทุกวันมั้งครับ อาจจะมีเผลอไปบ้าง (หรือใครไม่เคยเผลอ)

7 ธ.ค. 2011, 12:12:38
ตอบกลับ #22

ออฟไลน์ BigA

• Global Moderator
  • Speed Lover (CCT-006)
ครับ พฤติกรรมการขับรถ มันมีบ้างครับ
แต่ถ้าไม่มีได้เลยก็จะดี
ผมตามอ่านมาตั้งแต่ Pantip แล้ว ผมก็เห็นใจครับ
แต่บอกตรงๆ นิดหนึ่งว่า อาจจะใช้คำว่าผู้ถูกกระทำก็ไม่ถูกนัก
น่าจะเป็นผู้ได้รับผลกระทบซะมากกว่า เพราะถ้าผู้ถูกกระทำ ดูจะเป็นการจงใจกระทำต้ออีกฝ่ายอย่างเจตนา

ขอวิจารณ์แบบกลางๆ นะครับ เพราะเคยเมนท์ไปใน Pantip มาแล้ว
แต่ที่นี่ ไม่เหมือนพันติ๊บ เพราะเรามองไปในทิศทางที่เอื้อกัน แนวช่วยเหลือกัน ไม่ใช่ทับถม ผมจะกล้าวิจารณ์เต็มๆ
แล้วอีกอย่าง Admin ที่นี่ก็ไม่ได้ไร้สาระแบบ Pantip ที่มาโชว์โง่แบน ID ผม เพราะผมแค่บอกไปว่า เรื่องนี้มันพูดหน้าไมค์ไม่ได้ มันจะไปเกี่ยวกพันและมีผลกับผลประโยชน์ มันไปตีความว่า ผมลากไปคุยหลังไมค์เพื่อขายของ ทั้งๆ ที่มันก็เช็คได้ว่า ไม่มีการคุยอะไรกันหลังไมค์เลย ประสาทแตกมาก

คนเรา อยู่ดีๆ มันไม่ขับรถปาดไปปาดมาหรอกครับหรือคุณว่า ไม่จริงก็แย้งมา ใครแย้งผมก็แย้งมาได้
มันมีกรณีก่อนหน้า ที่เกิดแล้วเราอาจจะไม่รู้ หรือเราเองเป็นต้นเหตุเห่งพฤติกรรมนั้นก็เป็นได้ มีอะไรบ้าง

1. รีบ.... อันนี้ เกณฑ์การตัดสินของแต่ละคนไม่เท่ากัน ที่จะแสดงออกทางการขับรถ มันอยู่ที่ความยับยั้งช่างใจและอารมณ์พื้นฐานประกอบด้วย คำว่ารีบ มีหลายกรณ๊ แต่กรณีที่ทำให้เกิดได้หลักๆ นั้น มี
   1.1 เมียจะคลอด
   1.2 มึผู้บาดเจ็บ ป่วยหนัก ในรถ
   1.3 ประชุมสำคัญ ไปไม่ทันสูญเสียมหาศาล

7 ธ.ค. 2011, 12:20:45
ตอบกลับ #23

1.4 บ้านไฟไหม้ ยามโทรมาบอกโจรขึ้นบ้าน
   1.5 เมียมีชู้ จะไปจับชู้ให้คาหนังคาเขา
   1.6 ผัวเดินห้างอยู่กับกิ๊ก ต้องไปดูด้วยตา
   1.7 อื่นๆ อีกเยอะ
2. อารมณ์ มักเกิดจากผู้อื่นก่ออารมณ์ แล้วมาระบายออกด้วยการขับรถ อันนี้ส่วนมากเกิดจากคนที่อายุน้อยกว่า 25 ปี แบบนี้ผมเคยเป็น ผลหรือครับ มิดกับสิบล้อ หลังจากนั้น ไม่เป็นอีกเลย อารมณ์ดีตลอด
3. สารพัดรถรอบข้าง มันกวนเสียเหลือเกิน เช่น มีสี่เลน พ่อก็ขับซะสลับฟันปลาช้าๆ เต่าๆ ทั้งสี่เลน ตามมานานแระ ดิฟไฟก็แล้ว ขอทางก็แล้วยังเฉย พอได้โอกาส ฟันปลามันห่างหน่อย ก็เลยใสซ๊าาาาา
แต่ไอ้หกเจ็ดคันตรงนั้นไม่รู้ตัวหรอกครับ ว่า บางครั้งมันก็น่ารำคาญจริงๆ ใช้ถนน บางทีก็นึกถึงคนอื่นบ้าง จริงๆ ถ้าเป็นกรณีนี้ก็ทั้งคู่แหละ ใช้ถนน นึกถึงคนอื่นหน่อย จะช้าก็ชิดซ้าย เปิดช่องให้เขาบ้าง ไอ้คันที่ใจร้อน แซงได้ก็โปรดแซงแบบธรรมดาหน่อยเหอะ พลาดไป มันโดนหลายคน

เอาเป็นว่า อย่าคิดแทนเลยครับ เรื่องมันแล้วไปแล้ว พูดคุยกันได้ แค่เรื่องไม่เปิดไฟเลี้ยว มันก็เรื่องที่อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ แต่ก็ยังไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายถึงกับยอมไม่ได้ซะที่ไหน
แต่เป็นผมนะ ถ้าจะแซง Taxi ผมคนนึงแหละ ถ้าไม่อยากเร่งสุดชีวิต อยากแซงชิลๆ ผมจะไม่เปิดไฟเลี้ยว
เพราะไฟเลี้ยวผมเข้าตาพี่แท๊กทีไร 90% มันจะทำให้เครื่อง Toyota Limo ทำงานเหมือนมี Turbo Charge ขึ้นมาทันที

7 ธ.ค. 2011, 12:22:59
ตอบกลับ #24

แต่ผมอยากรู้จริงๆ ไม่มีใครเคยเจอพี่วี พี่จูนติด ซีน่อน ขับถ่อยๆ แล้วเอาทะเบียนไป Post ใน Club เขาบ้างหรอครับ.... อยากรู้ว่าจะมีผู้กล้าไหม