Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดกันอย่างไร กับการเอาไข่ไปชั่งกิโล  (อ่าน 1236 ครั้ง)

19 ม.ค. 2011, 19:30:07

ออฟไลน์ tigerman

• Senior Member
  • Namo
ไข่ชั่งกิโล กับขายเป็นฟอง อย่างไหนดีกว่ากันครับ

19 ม.ค. 2011, 20:32:54
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ มือวางระเบิด

• Keep Running by Captiva
อย่างเดิมมันก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ใครอยากขายแบบไหนก็ขาย ใครอยากซื้อแบบไหนก็ซื้อ
แล้วทำไมผลไม้ส่วนใหญ่ไม่เปลี่ยนจากชั่งกิโลขายมาเป็นขายเป็นลูกๆบ้างล่ะครับ (เห็นมีแต่ในรถเข็น)
เรื่องอื่นๆมีให้คิดให้ทำตั้งเยอะ นะผมว่า
(นะผมว่า....ไม่ได้ว่าพี่เสือนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2011, 20:33:23 โดย Mining »

19 ม.ค. 2011, 20:44:15
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ victer

• God Member
  • Captiva Lover!
อ้างถึง
อย่างเดิมมันก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ใครอยากขายแบบไหนก็ขาย ใครอยากซื้อแบบไหนก็ซื้อ
แล้วทำไมผลไม้ส่วนใหญ่ไม่เปลี่ยนจากชั่งกิโลขายมาเป็นขายเป็นลูกๆบ้างล่ะครับ (เห็นมีแต่ในรถเข็น)
เรื่องอื่นๆมีให้คิดให้ทำตั้งเยอะ นะผมว่า
(นะผมว่า....ไม่ได้ว่าพี่เสือนะครับ)
โอ้โห...พระเจ้าช่วย ไม่นึกว่าท่านระเบิดขวด จะคิดได้ลึกซึ้งปานนี้ ผมเห็นด้วยครับ 8-) 8-) 8-)

19 ม.ค. 2011, 21:13:04
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ มือวางระเบิด

• Keep Running by Captiva
อ้างถึง
อ้างถึง
โอ้โห...พระเจ้าช่วย ไม่นึกว่าท่านระเบิดขวด จะคิดได้ลึกซึ้งปานนี้ ผมเห็นด้วยครับ 8-) 8-) 8-)

อ้าวคุณน้าVicterถึงกับพระเจ้าช่วยเลยหรือครับนั่น....เห็นผมชอบทำลาย นานๆทีก็สร้างสรรค์เป็นเหมือนกันนะครับ  ;)

19 ม.ค. 2011, 21:28:03
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ PorTONG

ขายเป็นฟอง ก็สะดวกจัดเก็บ ขนย้าย ส่งขาย ในถาดในกล่องที่นับฟองขายอยู่แล้ว

ขายเป็นกิโลนี่ยังนึกภาพไม่ออกว่า จะเป็นยังไง :-? :-?
"สิ่งที่ยิ่งใหญ่ทั้งหลายมิได้บังเกิดจากแรงกระตุ้นสั่งการให้ทำ
หากแต่ว่าเกิดจากความเกี่ยวเนื่องของสิ่งละอันพันละน้อยทั้งมวลที่ประสานทำงานร่วมกัน"

19 ม.ค. 2011, 21:47:04
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ Sakon

• Captiva Lover
ขายเป็น กิโล เลยหรอครับ รัฐบาลคิดมาได้ไงผมว่าขายเป็น เมตร ก็พอแล้ว          ;D ;D ;D

19 ม.ค. 2011, 21:49:29
ตอบกลับ #6

• Namo
[size=14]ผลงานชิ้นโบว์แดง เชิดหน้าชูตาเป็นเกียรติประวัติอันสูงส่งของกระทรวงพาณิชย์เค้านะ   ผมแอบปลื้มจนน้ำตาซึม[/size]

19 ม.ค. 2011, 22:08:16
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ : : aOrkOr : :

• life is a long journey....
เป็นความล้มเหลวของระบบ marketing ของประเทศครับ

ทุกเรื่องเลย ผลไม้ อาหาร ปศุสัตว์ ไม่มีการคิดเรื่องการตลาดให้ดี

ช่วงไหนอะไรบูม ก็แห่แหนผลิตกันจน over supply แล้วไม่มีตลาดรองรับให้สินค้าระบาย จบลงด้วยการขายทิ้งแบบมักง่าย

ไม่มีใครคิดต่าง ไม่มีใครกล้าทำอะไรแตกต่างเพื่อสร้างตลาดเป็นของตัวเอง เพราะเกษตรกรไทย ไม่มีความรู้

และรัฐบาล ข้าราชการทุกยุกทุกสมัย ไม่ว่าใครขึ้นมาบริหารประเทศ ไม่มีความจริงใจและไม่มีสมองในการคิดเรื่องนี้อย่างบูรณาการ

คิดแต่เรื่องไม่เป็นเรื่อง.....น่าเบื่อพวกสันขวานมาบริหารประเทศ

ปล. บ้านผมซื้อเป็นฟองครับ กินเป็นกิโลมีหวัง คลอเรสเตอรอลกระจาย  ;D ;D
ดำน้ำ ถ่ายรูป ยิงปืน แต่งรถ ชีวิตสุขสันต์ http://aorkor.multiply.com http://www.facebook.com/aOrkOr

19 ม.ค. 2011, 22:24:07
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ veevi2.0cdi

• CCT-341
อ้างถึง
อ้างถึง
อ้างถึง

อ้าวคุณน้าVicterถึงกับพระเจ้าช่วยเลยหรือครับนั่น....เห็นผมชอบทำลาย นานๆทีก็สร้างสรรค์เป็นเหมือนกันนะครับ? ;)

ใจเย็นครับ....วัยรุ่นกันทั้งคู่ 5555 ส่วนผมจะขายแบบไหนไม่ค่อยมีผลครับ อายุมากแล้วงด เนื้อ นม ไข่ ทานผัก ทานปลา แทนครับ

19 ม.ค. 2011, 23:25:30
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ KraTai_Capty (AiA)

• แคปตี้ตัวจริง
  • CCT.078

ใจเย็นครับ....วัยรุ่นกันทั้งคู่ 5555 ส่วนผมจะขายแบบไหนไม่ค่อยมีผลครับ [highlight]อายุมากแล้วงด เนื้อ นม [/highlight]ไข่ ทานผัก ทานปลา แทนครับ [/quote]

พี่เต้ยแต่หมอเค้าบอกว่ายิ่งมีอายุต้องทานนมใหญ่ๆเอ้ย แยะๆนะคร้า คุงพี่ :D :D

20 ม.ค. 2011, 07:28:31
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ วี

• Newbie
  • *
นายกรัฐมนตรี ยืนยัน การขายไข่ไก่เป็นกิโลกรัมเพื่อเพิ่มทางเลือกให้แก่ผู้บริโภค....   ถามท่านนายกฯ ครั้งสุดท้ายที่ท่านซื้อไข่น่ะ เมื่อไหร่

20 ม.ค. 2011, 08:19:33
ตอบกลับ #11

• Namo
[size=14]นโยบายต่อไป ขายข้าวสารต้องนับเม็ด   ถั่วงอกต้องนับต้นขาย อากาศบริสุทธิสำหรับหายใจต้องขายกันเป็นซึ๊ด  ขนาดสัตว์เลื้อยคลานที่คนโบราณเรียกกันมาหลายร้อยปี เขายังให้เปลี่ยนชื่อเป็นวรนุช  หัวแห้วที่อยู่ใต้ดิน ยังไปป่วนมันจะให้เรียกว่า สมหวัง  อภิมหาโปรเจ็กของ รมต.บ้านฉันแต่ละท่าน โลกตะลึงตึงๆๆๆตึ๋ง ไปเลย ;D ;D ;D :D :o :([/size]

20 ม.ค. 2011, 08:21:52
ตอบกลับ #12

อ้างถึง
[size=14]นโยบายต่อไป ขายข้าวสารต้องนับเม็ด? ?ถั่วงอกต้องนับต้นขาย อากาศบริสุทธิสำหรับหายใจต้องขายกันเป็นซึ๊ด? ขนาดสัตว์เลื้อยคลานที่คนโบราณเรียกกันมาหลายร้อยปี เขายังให้เปลี่ยนชื่อเป็นวรนุช? หัวแห้วที่อยู่ใต้ดิน ยังไปป่วนมันจะให้เรียกว่า สมหวัง? อภิมหาโปรเจ็กของ รมต.บ้านฉันแต่ละท่าน โลกตะลึงตึงๆๆๆตึ๋ง ไปเลย ;D ;D ;D :D :o :([/size]

;D ;D
"สิ่งที่ยิ่งใหญ่ทั้งหลายมิได้บังเกิดจากแรงกระตุ้นสั่งการให้ทำ
หากแต่ว่าเกิดจากความเกี่ยวเนื่องของสิ่งละอันพันละน้อยทั้งมวลที่ประสานทำงานร่วมกัน"

20 ม.ค. 2011, 13:30:29
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ Gio (มืออาชีพ ไม่มีบ่น)

• Captiva ดันราง
อ้างถึง
[size=14]นโยบายต่อไป ขายข้าวสารต้องนับเม็ด? ?ถั่วงอกต้องนับต้นขาย อากาศบริสุทธิสำหรับหายใจต้องขายกันเป็นซึ๊ด? ขนาดสัตว์เลื้อยคลานที่คนโบราณเรียกกันมาหลายร้อยปี เขายังให้เปลี่ยนชื่อเป็นวรนุช? หัวแห้วที่อยู่ใต้ดิน ยังไปป่วนมันจะให้เรียกว่า สมหวัง? อภิมหาโปรเจ็กของ รมต.บ้านฉันแต่ละท่าน โลกตะลึงตึงๆๆๆตึ๋ง ไปเลย ;D ;D ;D :D :o :([/size]

กด Like ให้หนึ่งครั้ง ฮิ้วววววววว
ยกให้หนึ่งแก้วเข้มๆ  :D
Gio.PROWORKS™ (089-812-7621)

20 ม.ค. 2011, 15:08:27
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ windstorm

20 ม.ค. 2011, 15:12:06
ตอบกลับ #15

ออฟไลน์ BigA

• Global Moderator
  • Speed Lover (CCT-006)
อ้างถึง

อีกหน่อย ขึ้นเครื่องบินก็คงชั่งกิโลเหมือนกัน
นั่งรถเมลล์ก็คิดเป็นน้ำหนัก
เอาเข้าไป

20 ม.ค. 2011, 17:45:06
ตอบกลับ #16

ออฟไลน์ Suchart_HS6HUQ

แหม๋ วันนี้เดินช็อปที่ร้าน 20 ทั้งร้าน จ.ตาก เห็นตาชั่งมือถือมีขายด้วย  ว่าจะซื้อมาไว้ชั่งไข่ซะหน่อยเนี่ย 555 ;D

ปล. มาภารกิจ ที่จ.ตาก 4 วันเล้ว เจอ Cap แค่ 2 คันเอง
ผ่านหน้าโชว์รูม ก็ไม่เห็นมี Cap จอดโชว์เลยอ่ะ
CTT-532 White Captiva

20 ม.ค. 2011, 21:55:41
ตอบกลับ #17

อ้างถึง
ปล. มาภารกิจ ที่จ.ตาก 4 วันเล้ว เจอ Cap แค่ 2 คันเอง
ผ่านหน้าโชว์รูม ก็ไม่เห็นมี Cap จอดโชว์เลยอ่ะ

เพราะว่าขายดี มีคนใช้เยอะ :D :D

20 ม.ค. 2011, 22:07:23
ตอบกลับ #18

ออฟไลน์ suppachai

• Full Member
  • Silver Captiva
เสียดายภาษีที่จ่ายไปจริงๆ เอาไปแล้วคิดได้แต่นโยบายอย่างเนี้ย >:(

20 ม.ค. 2011, 22:46:05
ตอบกลับ #19

ออฟไลน์ ไอริส

• Newbie
  • *
ต้องการระบายไข่ล้นตลาดให้ไวๆ ก็มารณรงค์ให้เด็กๆทานไข่กันเยอะๆก็ดีครับ
แต่ดันไปเปลี่ยนหน่วยสินค้า

20 ม.ค. 2011, 22:48:46
ตอบกลับ #20

ไม่สะดวก ไม่ซื้อก็ดีนะครับ ความเสี่ยงเรื่องระดับคลอเรสเตอรอลจะได้ลดลงด้วย ;D

21 ม.ค. 2011, 13:12:09
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ x-chevy.

• Full Member
ยังไงก็ยังต้องคัดเบอร์ไข่อยู่ดีอะครับ ไม่งั้นคนซื้อก่อนคงเลือกลูกใหญ่ๆไปหมด แถมคนจนจริงๆก็ซื้อแค่ทีละ2-3ฟองอีก สรุปต้องขายทั้ง2แบบ2หน่วย เพิ่มความยุ่งยาก แล้วจะมีประโยชน์อะไร

คนที่พอจะได้ประโยชน์จริงๆน่าจะเป็นเจ้าของฟาร์มยักษ์ใหญ่ เหมือนจะออกนโยบายบังคับให้ไข่ขายดี ขายได้ทีละมากๆทีละเป็นกิโลๆเสียมากกว่า

ถ้าอยากทำจริงๆ อยากลดขั้นตอนและต้นทุนการคัดไข่ ก็ควรไปชั่งตอนขายออกจากฟาร์มไปสู่แม่ค้าก็พอ ส่วนผู้บริโภคก็ให้เค้าซื้อกันเป็นฟองๆไปแบบเดิมจะดีกว่ามั๊งครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2011, 13:16:43 โดย x-chevy »

21 ม.ค. 2011, 13:16:29
ตอบกลับ #22

ออฟไลน์ kimsangtawee

• Newbie
  • *
ข้าวผัดกล่องครับ   ใส่ไข่ดาวครึ่งโลด้วยจะ

21 ม.ค. 2011, 13:41:37
ตอบกลับ #23

ออฟไลน์ victer

อ้างถึง
ยังไงก็ยังต้องคัดเบอร์ไข่อยู่ดีอะครับ ไม่งั้นคนซื้อก่อนคงเลือกลูกใหญ่ๆไปหมด แถมคนจนจริงๆก็ซื้อแค่ทีละ2-3ฟองอีก สรุปต้องขายทั้ง2แบบ2หน่วย เพิ่มความยุ่งยาก แล้วจะมีประโยชน์อะไร

คนที่พอจะได้ประโยชน์จริงๆน่าจะเป็นเจ้าของฟาร์มยักษ์ใหญ่ เหมือนจะออกนโยบายบังคับให้ไข่ขายดี ขายได้ทีละมากๆทีละเป็นกิโลๆเสียมากกว่า

ถ้าอยากทำจริงๆ อยากลดขั้นตอนและต้นทุนการคัดไข่ ก็ควรไปชั่งตอนขายออกจากฟาร์มไปสู่แม่ค้าก็พอ ส่วนผู้บริโภคก็ให้เค้าซื้อกันเป็นฟองๆไปแบบเดิมจะดีกว่ามั๊งครับท่าน
ความคิดนี้ถูกต้องครับ พวกจิตว่าง คนได้ประโยชน์ เจ้าของฟาร์มใหญ่ๆนั่นแหละ สมัยหนึ่งนานมาแล้ว ไก่เป็นตัวนี่พ่อขนทิ้งทะเลก็เคยมี เพื่อบีบให้ชาวบ้านเข้าร่วมกับฟาร์มใหญ่ จะได้ควบคุมราคาได้ สุดท้ายเวลานี้ไม่มีชาวบ้านเลี้ยงไก่เพื่อเอามาขึ้นเขียงขาย เพราะโดนแค่ค่าอาหารก็จองเมรุได้    จึง  ได้แต่รับจ้างฟาร์มใหญ่เลี้ยงเท่านั้น ทําไปทํามาเรื่องไข่ก็อาจจะเป็นไปได้ เหมือนกัน ไก่ก็ของเขา ฟาร์มก็ของเขา อาหารสัตว์ก็ของเขา แถมตลาดก็ของเขา คนตาย หาคําตอบเอาเอง ปิด กท ครับ :( :( :(

21 ม.ค. 2011, 16:07:24
ตอบกลับ #24

ออฟไลน์ Acleless

• Junior Member
  • **
  • Captiva Lover
ผมว่าเเบบเดิมดีอยู่เเล้ว ฟองใหญ่เเพงก็มองหาฟองเล็กหน่อย
ราคาก็ถูกลง ราคาไข่มันก็ขึ้นๆลงๆ ตามกลไกตลาดเเต่นี่เล่นเอาไปชั่งกิโลขาย คิดได้ไง

เรื่องที่ต้องทำเร่งด่วนตอนนี้คือลดภาษีน้ำมัน ทีไปปรับขึ้น หลายเท่าตัว เมื่อปีก่อน

ไข่ชั่งกิโล กลุ้มเเทนเลย