Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: บริการประกันภัยชั้นหนึ่งที่แย่มากๆ ของธนชาติ  (อ่าน 828 ครั้ง)

29 ธ.ค. 2010, 13:14:51

ออฟไลน์ sira

• God Member
  • Captiva Lover!
เราเจอประสบการที่เลวร้ายกับประกันธนชาติ ประกันชั้นหนึ่งที่แย่มากๆ 
เราเกิดอุบัติเหตุประมาณ 4โมงเช้ากว่า   เราแจ้งกว่าเจ้าหน้าจะมาก็เกือบบ่าย 3
เราต้องจ่ายค่ารักษาคนเจ้บไปก่อนเกือบสองพัน  มันกลับบอกับเราว่าเบิกไม่ได้ เนื่องจากคู่กรณผิด   สรุปแล้วเราจ่ายฟรีประกันไม่ช่วยอะไรเราเลย บอกว่าจะไปเคลียกัตำรวจแล้วหนีหน้าไปเลย   ปล่อยให้เราเผชิญหน้ากับญาติคนเจ็บที่ต้องส่งไปรักษาอาการด่วน   นี้หรือครับประกันธนชาติชั้นหนึ่ง แย่มาก  เราบอกว่าเราจะไม่ทำประกันกันธนชาติอีกแล้วชาตินี้นะ  เราของสาบส่งเลย  มีเพื่อนมีญาติบอกกันไปเลยครับ    ผู้บริหารหันมาใส่ใจด้วยนะครับลูกค้าท่านเดือดร้อน  เจ้านาย :\'( :\'(

30 ธ.ค. 2010, 08:35:32
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ มือวางระเบิด

• Senior Member
  • Keep Running by Captiva
เห็นยังไม่มีใครเข้ามาตอบ ขออนุญาตตอบกลางๆตามข้อมูลเท่าที่มีนะครับ
ก่อนอื่นก็ขอเป็นกำลังใจ ใจเย็นๆนะครับ ลองติดต่อ บ.ประกันต่อไป
1. อุบัติเหตุเกิด4 โมงเช้า จนท. มาเกือบบ่าย3 ระหว่างนี้ ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ จนท. ตำรวจมาหรือยัง และสรุปได้หรือยังว่าใครผิดถูกครับ
2. ถ้าคู่กรณีผิด ทางประกันเราเขาก็ไม่จ่ายให้คู่กรณีอยู่แล้วครับ เพียงแต่ทางคุณออกค่าใช้จ่ายไปก่อน ถือว่ามีความกรุณาอันนี้ขอชื่นชมนะครับ เหตุการณ์เฉพาะหน้าแบบนี้คงยังไม่ทราบว่าใครถูกผิด ถ้าภายหลังคู่กรณียอมรับผิดและชดใช้ค่าเสียหายให้คุณ คุณก็สามารถเรียกเงินคืนจากคู่กรณีได้ครับ
ยังไงมาอัพเดทเรื่องราวให้เพื่อนสมาชิกทราบความคืบหน้ากันต่อไปนะครับ  :)

30 ธ.ค. 2010, 09:41:55
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ x-chevy.

• Full Member
ไม่ทราบว่าขับไปชนกับรถหรือชนคนครับ

ถ้าชนกับรถยนต์หรือมอเตอร์ไซด์ ค่ารักษาพยาบาลต้องเบิกจากบริษัทประกันพรบ.ก่อนครับ(ไม่ใช่ประกันอุบัติเหตุรถ) โดยจะเรียกจากพรบ.รถของฝ่ายคนเจ็บก่อน(ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซด์) ปกติโรงพยาบาลจะของเอกสารประกันพรบ.จากคนเจ็บเพื่อไปทำเบิกเอง โดยจะสำรองรักษาให้เราฟรีไปก่อน แต่บางโรงพยาบาลก็ไม่ทำให้ คนเจ็บต้องจ่ายเงินสดไปก่อนแล้วค่อยไปทำเบิกทีหลังครับ?

คงต้องให้ฝ่ายโน้นเอาใบเสร็จค่ารักษา ไปเบิกเงินจากบริษัทประกันตามพรบ.ของเขามาคืนให้เรา ประกันของเราจะไม่ยอมจ่ายในส่วนค่ารักษาครับ :)

แต่ถ้าเราขับรถไปชนคน(ไม่ได้ชนกับรถ) ก็ต้องเบิกค่ารักษาเอากับประกันพรบ.ของเราครับ ถ้าเป็นบริษัทเดียวกับประกันอุบัติเหตุของรถก็ง่ายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2010, 09:46:49 โดย x-chevy »

30 ธ.ค. 2010, 16:19:01
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ EngCap

• Suratthani,THAILAND
    • CCT-155
  • รุ่นรถ: DSL 2.0 LS
  • สีรถ: Black (MY08)
ใช่ครับ...ลองบอกรายละเอียดที่ชัดเจน ถึงเหตการณืที่เกิดขึ้น  เพื่อน ๆจะด้วยแชร์ข้อคิดเห็นได้  ผมว่าในบอร์ดเรา มีหลายท่านผ่านประสบการณ์อุบัติเหตุกันบ้าง ไม่มากก็น้อย  (รวมทั้งผมด้วย  สำหรับแคป ก็มี 1 ครั้ง) น่าจะมีแนวทางช่วยได้บางส่วน

อย่างไรก็ตาม จนท. เคลม หรือรับเรือง 1 ท่าน ไม่เอาใจใส่  เราไม่ควรเหมารวมทั้งหมดครับ  โดยส่วนตัว ผมเคยใช้ธนชาตเช่นกัน (ปีแรก) การแจ้งเคลมก็รวดเร็วดีครับ 

ใจเย็น ๆ นะครับ ช่องทางการร้องเรียนมีอยู่ หากเห็นว่าล่าช้าจริง ๆ  แล้วขณะนี้เรื่องถึงขั้นตอนใหนแล้วละ ?
Captiva Southern Zone (CCT-155)

30 ธ.ค. 2010, 16:28:49
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ EngCap

• Suratthani,THAILAND
    • CCT-155
  • รุ่นรถ: DSL 2.0 LS
  • สีรถ: Black (MY08)
นอกประเด็นอีกนิดนึงครับ? ส่วนตัวกับรถคันอื่นด้วย รวมทั้งแคป? ผมว่า จนท. มาถึงสถานที่เกิดเหตุค่อนข้างเร็ว (มาก)? คือ บ. LMG ครับ? เนืองจากจะระบุพิกัดที่เกิดเหตด้วย GPS เมื่อมาถึง จนท. จะต้องแจ้งกลับไปทีศูนย์รับเรื่องทันที เพื่อหยุดเวลา? ขณะเดียวกัน เมื่อบันทึกข้อมูลถ่ายรูปเรียบร้อย สามารถออกใบเคลมจากเครื่อง palm ทันที่ คล้ายกับสลิปบัตรเครดิตยังไงยังงั้น?

ป.ล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับ บ. ประกันภัยใด นะคร๊าบบบ? ?
Captiva Southern Zone (CCT-155)

31 ธ.ค. 2010, 00:25:36
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ WaRmUp

• Junior Member
  • **
ไม่รู้จะพูดยังไงกับประกันเจ้านี้ดี แสบๆทั้งนั้น

ผมใช้ศรีเมือง ผมโดนมอไซค์ชนเพราะผมตัดหน้า ยังไงผมก็ผิดอยู่แล้ว

แต่ปัญหาคือมอไซค์เจ้าถิ่นอ่ะดิ ญาติพี่น้องเขามากันหมด โอ้โหจะเครียยังไงล่ะเนี่ย

แต่พอเจ้าหน้าทีมาถึงบอกผมว่า "พี่เฉยๆไว้นะ เด๋วผมเครียเอง" โอ้ ถูกใจจริงๆ

สุดท้ายผมกลับกลายเป็นฝ่ายถูกแหะ เพราะเจ้าหน้าที่ได้กลิ่นเหล้า คดีเลยพลิกเลยครับ 5555

31 ธ.ค. 2010, 00:33:04
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ BigA

• Global Moderator
  • แคปตี้ตัวจริง
  • Speed Lover (CCT-006)
ประกันน้องส้มเนี่ยหร๋อ ได้แถมมาตอนซื้อรถ
แล้วก็หย่าขาดไปแล้วสามปี แบบอย่าคิดว่าจะได้ใช้อีก แถมฟรีก็ไม่เอา
อ่างน้ำมันเครื่องอันเดียว ล่อไป 5 วัน ทั้งๆ ที่ศูนย์เบิดเช้าได้บ่าย ตดตั้งอีกชั่วโมงเดียว
แต่อีกห้าวัน......... ฮ่าๆๆๆ ไปคิดเอง

1 ม.ค. 2011, 20:00:17
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ windstorm

อืมมมมม.....ยังไม่รู้เลยว่าจะได้ประกันอะไรติดมากับรถ.....แต่ตั้งใจแน่วแน่ว่าครบปีเปลี่ยนเป็นกรุงเทพแน่ๆเพราะซื้อแบบ fleet ใช้กับคันอื่นๆที่บ้านมันได้ในอัตราที่ถูกกว่าซื้อคันเดียวอะครับ.....ความเร็วก็งั้นๆ แต่ไม่เคยมีปัญหารเรื่องเคลมครับ ;)

1 ม.ค. 2011, 20:44:26
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ ToMmyCap

• [CCT-500]
ก่อนที่จะหมดอายุก็พยายามขับอย่างระมัดระวังไปก่อนนะครับ แล้วหมดเมื่อไรก็เปลี่ยนเป็นบริษัทฯ ที่ตอบโจทย์เราได้มากที่สุด
Less is More !

3 ม.ค. 2011, 13:32:37
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ Jirus Capty

• Junior Member
  • **
  • Captiva Lover! LTZ 2.0 VCDi White Pearl 2010
คุณ WaRmUp เยี่ยมเลยครับ mem เลยครับ ศรีเมือง
jirus