Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ถึง 3 ปีไมล์ 70,000 โล เกียร์พัง 0 แจ้งค่าใช้จ่าย 300,000 บาท  (อ่าน 5060 ครั้ง)

22 ม.ค. 2016, 15:21:52
ตอบกลับ #25

ออฟไลน์ bunnama

• Newbie
  • *
  • CCT
นั้นซิค่ะ แล้วจะพิสูจน์กันยังไง ว่าเป็นเพราะผิดพลาดตอนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ จากที่อ่านมาหลายๆกระทู้ส่วนมากเกียร์พังสามารถมาจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์เป็นซะส่วนใหญ่ ทำไมทาง 0 ไม่คิดจะหาทางแก้หรือพิสูจน์ให้รู้ไปเลยว่าเกียร์พังเพราะสาเหตุอะไร จะมาจากคุณภาพมาตราฐานของรถ หรือจะมาจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ก้ว่ากันไป ผู้บริโภคคนต่อไปที่จะเลือกซื้อรถเขาจะได้เตรียมพร้อมรับมือกับเรื่องที่จะต้องเกิดขึ้น นี่ก้ปาไปวันที่ 3 แล้ว ยังไม่พนักงานคนไหนจะโทรมาแจ้งเลยว่าเรื่องเป็นยังไงบ้าง มีติดต่อมาแค่วันแรกวันเดียวเอง สอบถามไปที่ chevrolet thailand  ก้แจ้งว่าได้มีติดต่อประสานงานให้แล้ว จะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับมา ป่านนี้แล้วยังไม่เห็นติดต่อกลับมาเลย ความรับผิดชอบอยู่กันตรงไหนเนี่ย  >:( >:( >:( >:( >:(

22 ม.ค. 2016, 15:39:33
ตอบกลับ #26

ออฟไลน์ Kun T

• Senior Member
นั้นซิค่ะ แล้วจะพิสูจน์กันยังไง ว่าเป็นเพราะผิดพลาดตอนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ จากที่อ่านมาหลายๆกระทู้ส่วนมากเกียร์พังสามารถมาจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์เป็นซะส่วนใหญ่ ทำไมทาง 0 ไม่คิดจะหาทางแก้หรือพิสูจน์ให้รู้ไปเลยว่าเกียร์พังเพราะสาเหตุอะไร จะมาจากคุณภาพมาตราฐานของรถ หรือจะมาจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ก้ว่ากันไป ผู้บริโภคคนต่อไปที่จะเลือกซื้อรถเขาจะได้เตรียมพร้อมรับมือกับเรื่องที่จะต้องเกิดขึ้น นี่ก้ปาไปวันที่ 3 แล้ว ยังไม่พนักงานคนไหนจะโทรมาแจ้งเลยว่าเรื่องเป็นยังไงบ้าง มีติดต่อมาแค่วันแรกวันเดียวเอง สอบถามไปที่ chevrolet thailand  ก้แจ้งว่าได้มีติดต่อประสานงานให้แล้ว จะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับมา ป่านนี้แล้วยังไม่เห็นติดต่อกลับมาเลย ความรับผิดชอบอยู่กันตรงไหนเนี่ย  >:( >:( >:( >:( >:(

ของผมระยะเวลารอดังนี้นะครับ
ของผมเดินเรื่องใช้เวลาไม่เกิน 1 week ซึ่ง แบ่งเป็น 3-4 วันส่งเรื่อง และทาง GM ให้ผ่าเกียร์ดูว่าเสียหายขาดไหน 3-4 วันถัดมา  ช่างแจ้งว่า GM อนุมัติเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก    ต่อจากนั้นก็รออะไหล่ และเปลี่ยน ซึ่งใช้เวลาอีก 7-10 วัน  แล้วผมก็โทรถามเรื่อยๆ  และเข้าไปดู  รถที่โดนยกค้างไว้นานเลย  ห้องเครื่องโบ๋เลย      สิ่งสำคัญถ้าเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกผมเจอมาคือสายเกียร์หลวม   ต้องเครมและเอาเข้ามาเปลี่ยนใหม่อีกรอบเสียเวลา  ให้ย้ำช่างว่าให้ตรวจดีๆ  และที่สำคัญเชื่อใจความรู้สึกเราว่าเคยขับเป็นอย่างไรอะไรแปลกขึ้น      ตามนั้นครับ

22 ม.ค. 2016, 16:56:01
ตอบกลับ #27

• Newbie
  • *
  • CCT
แล้วแบบนี้เราจะแน่ใจได้ไงค่ะว่า ทาง 0 ซ่อมแล้วจะไม่เกิดปัญหาอีก

22 ม.ค. 2016, 17:04:41
ตอบกลับ #28

แล้วแบบนี้เราจะแน่ใจได้ไงค่ะว่า ทาง 0 ซ่อมแล้วจะไม่เกิดปัญหาอีก

ก็เหมือนมือถือละครับ  หลังจากเปลี่ยนเครื่อง ก็รับประกันต่อจากระยะเวลาเดิมเท่านั้น  ถ้าเสียอีกแล้วเกิน 3 ปี ก็ซ่อมตามระเบียบ   แต่แค่ใจชื่นขึ้นมาว่าได้เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่และตอนหลังมานี่ค่าเกียร์ลูกใหม่ถูกลง เป็น 70K แล้วจากแต่ก่อน 300K ซึ่งในใบเสนอราคาซ่อมตอนเปลี่ยนเกียร์ของผมก็ 329K ครับ ไม่รวมค่าของเหลวและอื่นๆ

22 ม.ค. 2016, 17:17:39
ตอบกลับ #29

• Newbie
  • *
  • CCT
ซ่อมเสร็จคงต้องขายทิ้งคะ่ เพราะอ่านจากกระทู้อื่นๆแล้วยังมีปัญหาอีกหลายๆอย่าง คงจบกันทีกับรถยี้ห้อนี้ ถึงจะชอบมันก้ตามคงต้องตัดใจ

22 ม.ค. 2016, 17:50:41
ตอบกลับ #30

ซ่อมเสร็จคงต้องขายทิ้งคะ่ เพราะอ่านจากกระทู้อื่นๆแล้วยังมีปัญหาอีกหลายๆอย่าง คงจบกันทีกับรถยี้ห้อนี้ ถึงจะชอบมันก้ตามคงต้องตัดใจ

เห็นราคาแล้วขายไม่ลงครับ  จะกลายเป็นว่า  เช่ารถใช้ราคา  200k ต่อปี  หรือ  ประมาณ 16k ต่อเดือน  3ปี ยังไม่นับรวมเรื่องที่เสียเวลาเข้าซ่อม  อันนี้แหละครับเป็นเหตุผลให้ยังไม่ขาย  และขับมันรู้สึกปลอดภัยเวลาฉุกเฉินจริงๆ    ทนครับ  ทนต่อ  555     

22 ม.ค. 2016, 18:05:32
ตอบกลับ #31

• Newbie
  • *
  • CCT
ร้องไห้หนักมาก ที่บ้านมีอีกคัน chevrolet trailblazer ปี 13 ไมล์ห้าหมื่นต้นๆจะขายยังเสียดายเลยค่ะ ราคาหายไปครึ่งนึงเลย เข็ดๆจริงๆกับรถรุ่นนี้

22 ม.ค. 2016, 19:01:53
ตอบกลับ #32

ออฟไลน์ yotcap

ใจเย็นๆ น่าจะเคลมเกียร์ได้ หมดประกันนิดหน่อยค่อยๆเจรจาบางครั้ง0ทำเรื่องดีก็ได้เคลม  เคลมมิได้ก็ไปอู่ที่ดีหน่อยก็พอได้ หลวมตัวถอยมาแล้วก็ใช้ให้คุ้ม มันก็ขับดีอยู่ เสียก็ค่อยๆซ่อมไป เป็นทุกยี้ห้อละครับ เพียงแต่ 0ต่างกัน  เอาใจช่วยขอให้เคลมได้ครับ

22 ม.ค. 2016, 19:05:48
ตอบกลับ #33

22 ม.ค. 2016, 21:45:58
ตอบกลับ #34

ออฟไลน์ James511

• God Member
มีค่ะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 0 ปิ่นเกล้าค่ะ เมื่อวันที่ 25/12/58 ค่ะ

ข้อสังเกตุนะครับ  ก่อนเกียร์ผมเสียผมก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ ศูนย์เพ็ชรบุรีตัดใหม่   มาเหมือนกัน   จากนั้นไม่นาน ไม่เกิน 2-3 เดือน เสียเลย     ***** ย้ำนะครับ *****  เป็นแค่ขอ้สังเกตุว่าคันผมเปลี่ยนแล้วเจอเลยลองถามเพื่อนๆที่เสียเหมือนกันว่าเปลี่ยนแล้วเจอหรือเปล่า   หรือ  ไม่ได้เปลี่ยนแล้วเสีย

เล่นซ่ะผมไม่กล้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย 49000 กว่าโลแล้วกลัวงานเข้าจัง
กรณีเปลี่ยน นมก แล้วเกียร์พัง ผมว่าเกิดจากช่างเติม นมก ขาดไปหรือป่าวครับ ของผม 73xxx km เปลี่ยน นมก ไปสองครั้งตอน 40000km , 70000 km เกียร์ยังปกติดีครับ

ที่บอกว่าหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ช่างเติดขาดไปหรือเปล่า   <<   เป็นผมถ้าพิสูจน์ออกมาแล้วหลังเกียร์เสียบอกว่าช่างเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป  จะฟ้องเอาให้โดนปิดศูนย์ไปเลยครับ   เราเองเอารู้เข้าศูนย์บริการมาตราฐาน GM   ที่สำคัญความกังวลต่างๆรวมถึงความกลัวของลูกค้าที่เห็นว่าเพื่อนๆ สมาชิกหลายต่อหลายคันเกียร์เสีย  เลยยอมออกเงินตัวเอง 3-4พัน ค่าน้ำมันเกียร์ค่าแรง   โดยก็ไม่ได้เปลี่ยนนอกศูนย์หรืออู่ทั่วไปเลย   แต่ถ้าศูนย์เองทำพลาด  ไม่ว่าจะเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป   เปิดช่องเติมน้ำมันเกียร์ไม่แน่น   เติมน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์   ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้าต้องคอยจับผิดแล้วครับ  ควรจะบอกให้ได้ว่าข้อสังเกตว่าทำไมคันผมเองก็เสียหลังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ก่อนหน้าเป็นปกติทุกอย่าง   ถ้าบังเอินก็ว่ากันไป  ถ้าไม่ใช่  จะได้บอกเตื่อนเพื่อนสมาชิกว่าอย่าเพิ่งเสียงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
ที่ผมสังสัยว่าเกียร์พังเพราะ นมก ขาดเนื่องจากที่อ่านมาและได้ข้อมูลจากอู่ดังของคลับส่วนใหญ่เกียร์เสียเพราะ นมก ขาดทำให้เกียร์ร้อนมาก
และวิธีเติม นมก ก็ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นคือเมื่อเติมไปครั้งแรกให้ติดเครื่องยนต์ให้เกียร์ทำงานแล้วต้องมาเติม นมก เพิ่มอีก หากเติมครั้งเดียว นมก จะน้อยไปครับ

Happy Capty

22 ม.ค. 2016, 22:56:46
ตอบกลับ #35

ออฟไลน์ KAPKAP

• แคปตี้ตัวจริง
  • My Way My Captiva
มีค่ะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 0 ปิ่นเกล้าค่ะ เมื่อวันที่ 25/12/58 ค่ะ

ข้อสังเกตุนะครับ  ก่อนเกียร์ผมเสียผมก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ ศูนย์เพ็ชรบุรีตัดใหม่   มาเหมือนกัน   จากนั้นไม่นาน ไม่เกิน 2-3 เดือน เสียเลย     ***** ย้ำนะครับ *****  เป็นแค่ขอ้สังเกตุว่าคันผมเปลี่ยนแล้วเจอเลยลองถามเพื่อนๆที่เสียเหมือนกันว่าเปลี่ยนแล้วเจอหรือเปล่า   หรือ  ไม่ได้เปลี่ยนแล้วเสีย

เล่นซ่ะผมไม่กล้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย 49000 กว่าโลแล้วกลัวงานเข้าจัง
กรณีเปลี่ยน นมก แล้วเกียร์พัง ผมว่าเกิดจากช่างเติม นมก ขาดไปหรือป่าวครับ ของผม 73xxx km เปลี่ยน นมก ไปสองครั้งตอน 40000km , 70000 km เกียร์ยังปกติดีครับ

ที่บอกว่าหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ช่างเติดขาดไปหรือเปล่า   <<   เป็นผมถ้าพิสูจน์ออกมาแล้วหลังเกียร์เสียบอกว่าช่างเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป  จะฟ้องเอาให้โดนปิดศูนย์ไปเลยครับ   เราเองเอารู้เข้าศูนย์บริการมาตราฐาน GM   ที่สำคัญความกังวลต่างๆรวมถึงความกลัวของลูกค้าที่เห็นว่าเพื่อนๆ สมาชิกหลายต่อหลายคันเกียร์เสีย  เลยยอมออกเงินตัวเอง 3-4พัน ค่าน้ำมันเกียร์ค่าแรง   โดยก็ไม่ได้เปลี่ยนนอกศูนย์หรืออู่ทั่วไปเลย   แต่ถ้าศูนย์เองทำพลาด  ไม่ว่าจะเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป   เปิดช่องเติมน้ำมันเกียร์ไม่แน่น   เติมน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์   ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้าต้องคอยจับผิดแล้วครับ  ควรจะบอกให้ได้ว่าข้อสังเกตว่าทำไมคันผมเองก็เสียหลังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ก่อนหน้าเป็นปกติทุกอย่าง   ถ้าบังเอินก็ว่ากันไป  ถ้าไม่ใช่  จะได้บอกเตื่อนเพื่อนสมาชิกว่าอย่าเพิ่งเสียงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
ที่ผมสังสัยว่าเกียร์พังเพราะ นมก ขาดเนื่องจากที่อ่านมาและได้ข้อมูลจากอู่ดังของคลับส่วนใหญ่เกียร์เสียเพราะ นมก ขาดทำให้เกียร์ร้อนมาก
และวิธีเติม นมก ก็ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นคือเมื่อเติมไปครั้งแรกให้ติดเครื่องยนต์ให้เกียร์ทำงานแล้วต้องมาเติม นมก เพิ่มอีก หากเติมครั้งเดียว นมก จะน้อยไปครับ

เปลี่ยนแล้ว 2 ครั้งเหมือนกัน

23 ม.ค. 2016, 15:00:40
ตอบกลับ #36

• Newbie
  • *
  • CCT
หอะๆ รอคำตอบมา 4 วัน เรื่องรถ สรุป จนท แจ้งว่าทาง 0 ใหญ่ไม่อนุมัติในการเปลี่ยนเกียร์ด้วยสาเหตุจากรถคุณเปลี่ยนเป็นระบบแก๊ส นี้หรอคำตอบข้ออ้างๆชัดๆโยนความรับผิดชอบให้กับผู้บริโภค ห่วยแตกสุดๆ นี้หรอคือการบริการหลังการขายของค่ายรถยนต์.....................

23 ม.ค. 2016, 15:26:39
ตอบกลับ #37

ออฟไลน์ narong MM

• Junior Member
  • **
ควรบุกไปที่เชฟฯ สำนักงานใหญ่ เพราะมันไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน ตรงกันข้าม เกียร์เองที่มีสถิติว่าเสียหายอย่างผิดปกติด้วยซ้ำไป

สคบ.บ้านเราก็กระจอกมาก ไม่รู้จะอาศัยได้ไหม

25 ม.ค. 2016, 11:27:08
ตอบกลับ #38

หอะๆ รอคำตอบมา 4 วัน เรื่องรถ สรุป จนท แจ้งว่าทาง 0 ใหญ่ไม่อนุมัติในการเปลี่ยนเกียร์ด้วยสาเหตุจากรถคุณเปลี่ยนเป็นระบบแก๊ส นี้หรอคำตอบข้ออ้างๆชัดๆโยนความรับผิดชอบให้กับผู้บริโภค ห่วยแตกสุดๆ นี้หรอคือการบริการหลังการขายของค่ายรถยนต์.....................

เสียใจด้วยนะครับ  ของผมเครมกับศูนย์ที่ออกเลยครับและเอาเข้าเช็คกับศูนย์นี้เรื่อยๆ  เลยอาจทำให้คุยกันง่ายหน่อย  สู้ๆ  ครับลองโทรไปคุยตรงๆ ไม่ก็ยื่นเรื่อง สคบ เลยครับ  เอาใบยื่นเรื่องมาร้องเรียน  อยากให้สงคมรับรู้เยอะๆ

28 ม.ค. 2016, 18:21:23
ตอบกลับ #39

• Newbie
  • *
  • CCT
มาแจ้งความคืบหน้าค่ะ ล่าสุดทาง 0 พระราม 7 โทรมาแจ้งว่าทาง 0 จะทำเคลมเกียร์ลูกใหม่ให้แต่แค่ครั้งนี้ครั้งเดียวนะ แล้วก้ไม่ได้พูดอะไรต่อ (จริงๆหมดหวังไปกับ 0 นี้แล้วนะคิดว่าเคลมไม่ได้แน่นอน)แต่ทำไมอยู่ดีๆอนุมัติเคลม หรือว่าหลังจากที่เราไปตามล่าหาเจ้าภาพแต่ละ 0 มา ไม่ว่าจะเป็น 0 แจ้งวัฒนะ 0 บางแค ก้จบลงแบบไม่รู้ว่าถ้าซ่อมแล้ว อนาคตจะต้องซ่อมอีกมั้ย???? เรื่องเกียร์จบไป งานงอกเพิ่มอีก เรื่องระยะเวลาการรับรถ ฝากสอบถามผู้รู้ค่ะ ว่าวันที่เราออกรถกับวันที่ประกันคุ้มครองวันเดียวกันมั้ย แปลกแต่จริง ตอนแรกเลยที่ 0 ไม่ยอมเคลมให้แจ้งว่า ประกันหมดอายุวันที่ 28/12/55 เราก้ งง ในเมื่อเราออกรถวันที่ 22/02/56 ทำไมประกันหมด ในหลักความเป็นจริงมันต้องหมดวันที่ 22/02/56 ถูกต้องไมค่ะ สอบถามไปมาก้อ้างว่าในระบบแจ้งมาวันที่ 28/12/55 จนท บอกขอเวลาสักครู่เพื่อสอบถามเซลที่ส่งรถ กลายเป็นว่าเราซื้อรถกับใคร ณ ตอนนี้ จนท ตอบไม่ได้ ออกรถเมื่อไร จนท ก้ตอบไม่ได้ รถมาจากที่ไหน จนท ก้ตอบไม่ได้ บอกส่งเรื่องไปให้ ผจก ดูเรื่องอยู่  เหออออออออออออ รถดีไม่ดีลูกค้าจะรู้ไมเนี่ย รถราคาเป็นล้านเขาทำกันแบบนี้หรอ

28 ม.ค. 2016, 21:15:56
ตอบกลับ #40

มาแจ้งความคืบหน้าค่ะ ล่าสุดทาง 0 พระราม 7 โทรมาแจ้งว่าทาง 0 จะทำเคลมเกียร์ลูกใหม่ให้แต่แค่ครั้งนี้ครั้งเดียวนะ แล้วก้ไม่ได้พูดอะไรต่อ (จริงๆหมดหวังไปกับ 0 นี้แล้วนะคิดว่าเคลมไม่ได้แน่นอน)แต่ทำไมอยู่ดีๆอนุมัติเคลม หรือว่าหลังจากที่เราไปตามล่าหาเจ้าภาพแต่ละ 0 มา ไม่ว่าจะเป็น 0 แจ้งวัฒนะ 0 บางแค ก้จบลงแบบไม่รู้ว่าถ้าซ่อมแล้ว อนาคตจะต้องซ่อมอีกมั้ย???? เรื่องเกียร์จบไป งานงอกเพิ่มอีก เรื่องระยะเวลาการรับรถ ฝากสอบถามผู้รู้ค่ะ ว่าวันที่เราออกรถกับวันที่ประกันคุ้มครองวันเดียวกันมั้ย แปลกแต่จริง ตอนแรกเลยที่ 0 ไม่ยอมเคลมให้แจ้งว่า ประกันหมดอายุวันที่ 28/12/55 เราก้ งง ในเมื่อเราออกรถวันที่ 22/02/56 ทำไมประกันหมด ในหลักความเป็นจริงมันต้องหมดวันที่ 22/02/56 ถูกต้องไมค่ะ สอบถามไปมาก้อ้างว่าในระบบแจ้งมาวันที่ 28/12/55 จนท บอกขอเวลาสักครู่เพื่อสอบถามเซลที่ส่งรถ กลายเป็นว่าเราซื้อรถกับใคร ณ ตอนนี้ จนท ตอบไม่ได้ ออกรถเมื่อไร จนท ก้ตอบไม่ได้ รถมาจากที่ไหน จนท ก้ตอบไม่ได้ บอกส่งเรื่องไปให้ ผจก ดูเรื่องอยู่  เหออออออออออออ รถดีไม่ดีลูกค้าจะรู้ไมเนี่ย รถราคาเป็นล้านเขาทำกันแบบนี้หรอ

คุณไม่ได้เอกสารที่เซ็นตอนรับรถออกมาเหรอครับ   น่าจะมีข้อมูลครบถ้วน    ย้ำประกันจะเริ่มวันที่เราขับรถออกจากศูนย์

28 ม.ค. 2016, 23:09:36
ตอบกลับ #41

ออฟไลน์ James511

• God Member

คุณไม่ได้เอกสารที่เซ็นตอนรับรถออกมาเหรอครับ   น่าจะมีข้อมูลครบถ้วน    ย้ำประกันจะเริ่มวันที่เราขับรถออกจากศูนย์
ของผมวันเริ่มนับประกันคือวันที่ศูนย์รับรถมาจากโรงงาน แปลกดีไม่ใช่วันที่ลูกค้ารับรถ แต่เป็นวันที่ศูนย์รับรถ
Happy Capty

29 ม.ค. 2016, 15:42:01
ตอบกลับ #42

ออฟไลน์ SiamBM

• **
ถ้าเรากลัว เกียร์พัง เราไปติดออยเกียร์จะช่วยได้ไหมครับ เห็นสมาชิกไปติดออยเกียร์แล้วเกียร์ยังพังอยู่หรือเปล่าหรือมันจะช่วยได้  ทาง GM น่าจะติดมาให้จากโรงงานเลยหรือ recall  Cap รุ่นที่มีปัญหาไปติดให้ฟรี

29 ม.ค. 2016, 15:47:20
ตอบกลับ #43

ออฟไลน์ Nokie

• Newbie
  • *
ขอติดตามด้วยคน วันนี้เพิ่งเอารถเข้าศูนย์ เบื้องต้น ศูนย์บอกเกียร์พัง

รถ 3 หมื่น 9 พันโล เองค่ะ

16 ก.พ. 2016, 14:23:46
ตอบกลับ #44

ออฟไลน์ weewa2516

• **
จากที่อ่านผมว่าถ้าทำตามคู่มือที่บอกเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 150000 กิโล ถ้าใช้งานหนักก็ 75000 กิโล ผมสงสัยว่าเราโดนศูนย์หลอกให้เสียตังค์ค่าน้ำมันกันหรือเปล่า ที่ถ่ายกัน 50000-60000 กิโลแล้วถ่ายครั้งนึงหลายบาทด้วย
แล้วเกิดศูนย์ไหนที่ชุ่ยเอาน้ำมันเกียร์ไม่ดี หรือเติมใส่ไม่ถูกนี่มีโอกาสพังสูงครับ  โดยปกติน้ำมันเกียร์เกือบทุกยี่ห้อนี่ไม่ต้องเปลี่ยนก้ได้ ดูสีเอา ถ้าสียังดีก็ใช้ได้ในความคิดผม  ยังไงขอให้ปัญหาผ่านไปได้น่ะครับ

19 ก.พ. 2016, 10:58:14
ตอบกลับ #45

ออฟไลน์ Cool9

• **