Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ถึง 3 ปีไมล์ 70,000 โล เกียร์พัง 0 แจ้งค่าใช้จ่าย 300,000 บาท  (อ่าน 5072 ครั้ง)

20 ม.ค. 2016, 12:06:37

ออฟไลน์ bunnama

• Newbie
  • *
  • CCT
รถไม่ถึง 3 ปีไมล์ 70,000 โล เกียร์พังแล้ว 0 แจ้งค่าใช้จ่าย 300,000 บาท มีใครทราบบ้างว่าสาเหตุเกิดจากอะไร แล้วที่ศูนย์แจ้งค่าใช้จ่ายมา จริงแท้แค่ไหนค่ะ เราสามารถเรียกร้องอะไรจาก 0 ได้บ้าง รถราคาล้านกว่าบาทขับไม่ถึงสามปีทำไมมีปัญหาเกียร์แล้ว ในขณะที่เอารถเข้าศูนย์ตลอด ทางไกลก้ไม่ค่อยได้วิ่ง ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยค่ะ :( :( :( :( :( :( :( :(

20 ม.ค. 2016, 12:55:59
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ oag55555

• Full Member
  • CCT

20 ม.ค. 2016, 13:09:26
ตอบกลับ #2

• Newbie
  • *
  • CCT
ใช่ค่ะไม่รับเคลมค่ะบอกหมดประกันแล้วให้เหตุผลว่า รถมีไปติดแก๊สเพิ่มเติมทำให้มีผลกับระบบเกียร์

20 ม.ค. 2016, 13:25:21
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ Kun T

• Senior Member
ใช่ค่ะไม่รับเคลมค่ะบอกหมดประกันแล้วให้เหตุผลว่า รถมีไปติดแก๊สเพิ่มเติมทำให้มีผลกับระบบเกียร์

ผมว่าเป็นคำอ้างของศูนย์ครับ  ติดแก๊สไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับระบบเกียร์    คันผมติดแก๊สไปตอนประมาณ 2หมื่นโล   เกียร์เสียตอน 2 ปี 6 เดือน  เลขกิโล 6 หมื่นกว่า      เครมได้ครับ   ไม่มีปัญหา  ลองพูดคุยกับศูนย์ดีๆ  ยังไงถ้าออกรถกับศูนย์นั้นก็ควรจะ support เรานะ    ถามหน่อยครับ   ก่อนเกียร์เสีย  คุณมีไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์   หรือทำอะไรกับเกียร์บ้างหรือเปล่าครับ

20 ม.ค. 2016, 13:35:07
ตอบกลับ #4

• Newbie
  • *
  • CCT
มีค่ะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 0 พระราม 7ค่ะ เมื่อวันที่ 25/12/58 ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2016, 15:06:36 โดย ิีืิbunnama »

20 ม.ค. 2016, 13:58:39
ตอบกลับ #5

มีค่ะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 0 ปิ่นเกล้าค่ะ เมื่อวันที่ 25/12/58 ค่ะ

ข้อสังเกตุนะครับ  ก่อนเกียร์ผมเสียผมก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ ศูนย์เพ็ชรบุรีตัดใหม่   มาเหมือนกัน   จากนั้นไม่นาน ไม่เกิน 2-3 เดือน เสียเลย     ***** ย้ำนะครับ *****  เป็นแค่ขอ้สังเกตุว่าคันผมเปลี่ยนแล้วเจอเลยลองถามเพื่อนๆที่เสียเหมือนกันว่าเปลี่ยนแล้วเจอหรือเปล่า   หรือ  ไม่ได้เปลี่ยนแล้วเสีย   

20 ม.ค. 2016, 14:07:45
ตอบกลับ #6

• Newbie
  • *
  • CCT

20 ม.ค. 2016, 15:22:08
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ thitiwat

• Junior Member
  • **
  • My Way My Captiva
ผมเพิ่งเปลี่ยน นม.เกียร์ไปอาทิตย์ที่แล้ว 
3 ปี 4 เดือน
92,000 โล

เสียวเลยครับ  :-[ :-[ :-[

20 ม.ค. 2016, 15:42:25
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ jay_angelo

• Newbie
  • *
  • CCT
เท่าที่เคยอ่านๆ มา น้ำมันเกียร์ที่มากับรถ มันเปงแบบ long life
แต่สมาชิก แนะนำกันต่อๆ ว่า ควรเปลี่ยนครั้งแรกตอน 50,000-60,000 km.

จากสถิติที่อ่านๆ กระทู้มา พอเปลี่ยนปุ้บ ไม่กี่เดือน ปัญหาเกียร์ทยอยเกิดอาการ
อยากทราบว่า ศูนย์มีรับประกันหลังจากถ่ายน้ำมันเกียร์มั้ย?
ไม่งั้น สมาชิกจ่ายค่าซ่อมเปงแสนๆ คงจุก

20 ม.ค. 2016, 19:42:51
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ kooppook

• Newbie
  • *

ผมว่าเป็นคำอ้างของศูนย์ครับ  ติดแก๊สไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับระบบเกียร์    คันผมติดแก๊สไปตอนประมาณ 2หมื่นโล   เกียร์เสียตอน 2 ปี 6 เดือน  เลขกิโล 6 หมื่นกว่า      เครมได้ครับ   ไม่มีปัญหา  ลองพูดคุยกับศูนย์ดีๆ  ยังไงถ้าออกรถกับศูนย์นั้นก็ควรจะ support เรานะ    ถามหน่อยครับ   ก่อนเกียร์เสีย  คุณมีไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์   หรือทำอะไรกับเกียร์บ้างหรือเปล่าครับ
ติดแก๊สไม่เกี่ยวครับ รถญาติผมดีเซลยังพังเลยครับของผมก็ติดแก๊สครับแล้วเกียร์พังเคลมได้ครับ แต่รถขายไปแล้วซื้ออีซูซุมาแทน ทำใจขับต่อไม่ไหวครับ ตอนผมเกียร์พังแรกถก็มีไปพูดคุยกับญาติที่มีแคปดีเซล แกยังบอกเลยว่าเพราะรถติดแก๊ซหรือเปล่า ขับกระชากทำให้เกียร์เสียหรือเปล่า รถแกไม่เห็นซ่อมบ่อยเลยหาว่าผมคิดมากเองรถยี่ห้อไหนก็มีปัญหา้หมือนกันหมด ตอนนี้เงียบกริบครับเกีบร์พังเหมือนกัน ของแบบนี้เจอกับตัวถึงจะรู้ครับ ตอนไม่เจอก็บอกว่าดียังงั้นยังงี้

20 ม.ค. 2016, 20:21:34
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ pon12

• **
  • CCT

ติดแก๊สไม่เกี่ยวครับ รถญาติผมดีเซลยังพังเลยครับของผมก็ติดแก๊สครับแล้วเกียร์พังเคลมได้ครับ แต่รถขายไปแล้วซื้ออีซูซุมาแทน ทำใจขับต่อไม่ไหวครับ ตอนผมเกียร์พังแรกถก็มีไปพูดคุยกับญาติที่มีแคปดีเซล แกยังบอกเลยว่าเพราะรถติดแก๊ซหรือเปล่า ขับกระชากทำให้เกียร์เสียหรือเปล่า รถแกไม่เห็นซ่อมบ่อยเลยหาว่าผมคิดมากเองรถยี่ห้อไหนก็มีปัญหา้หมือนกันหมด ตอนนี้เงียบกริบครับเกีบร์พังเหมือนกัน ของแบบนี้เจอกับตัวถึงจะรู้ครับ ตอนไม่เจอก็บอกว่าดียังงั้นยังงี้
รถผม 2.4 ปี 2012 ใช้มา 3.9 ปี เพิ่ง 32××× กม. ถ่ายน้ำมันเครื่องปีละครั้ง น้ำมันเกียร์ครั้งที่ 2 แล้ว ใช้น้อยครับ

21 ม.ค. 2016, 08:08:40
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ prosadon

• **
ต้องสู้นะครับก่อนอื่นโทรไปที่ สายด่วน 1734 ของเชพ ลองปรึกษาเคสนี้เขาช่่วยได้ไหม ถ้าไม่ได้จริงๆแจ้ง สคบ เลยครับ แล้วนำข้อมูลปัญหาของรถในนี้ ไปให้ ทาง สคบ ดูว่าไม่ใช่แค่รถคุณคันเดียวที่มีปัญหา มีปัญหาอีกเป็นร้อยคัน ซึ่งรถผมก็ไม่ต่างจากคุณ เกียร์เพิ่งเสียเมื่อวันที่  4/1/59   รถ 3 ปี 4 เดือน เบนซิน 2.4  ตอนนี้ก็ยังจอดอยู่ศูนย์รอทำเรื่องเคลมเหมือนกัน (ของผมไม่ได้ติดแก็ส) แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบเหมือนกันครับ  เอาใจช่วยนะครับ  ศูนย์บริการน้อยไม่พอ บริการแย่่ซ้ำร้าย  คุณภาพรถต่ำ ไม่สมกับยี่ห้อระดับโลก 

21 ม.ค. 2016, 09:22:43
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ suwitch@

• **
  • Captiva Lover!
ลองไปหาข้อมูลการติดตั้งจากร้านแก๊สมาด้วยนะครับ พวกเอกสารรับรองคุณภาพ เผื่อต้องเอามาสู้กันยาว

21 ม.ค. 2016, 09:46:57
ตอบกลับ #13

• Newbie
  • *
  • CCT
ขอขอบคุณทุกท่านนะค่ะที่ช่วยให้คำแนะนำที่ดี เข็ดเลยรถยี่ห้อนี้ พอจะต้องเข้าศูนย์แต่ละทีทุกครั้งไม่เคยมีคิวให้ ต้องรอคิวตลอด ทุกที่ทุกสาขาตั้งแต่ซื้อรถคันนี้มาทางสาขาที่ซื้อไม่เคยบริการอะไรอีกเลย ของแถมบอกจะให้ก้ไม่เคยได้ ให้รอๆ  จะขายก้เสียดายราคาตกอย่างแรง จะขับให้คุ้มคงจะไม่ เพราะแค่รถยังไม่ถึงสามปียังถึงกับต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่ อนาคตบอกเลยรถยี่ห้อนี้ขายยาก รู้ศึกแย่กับรถยี่ห้อนี้มาก

21 ม.ค. 2016, 09:53:16
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ sarayut prang

• **
  • CCT
ของภรรยาผมเกียร์พังตอนยังไม่ 9 หมื่นโล 3 ปี 4 เดือน รถเดิมๆเคลมเกียร์ได้ครับ แต่ติดแก๊สไม่น่าจะเกี่ยวกับเกียร์มั้ง เดานะครับ

21 ม.ค. 2016, 09:55:40
ตอบกลับ #15

• **
  • CCT
แชทไปคุยกับ Chevrolet Thailand ในเฟสบุ๊คก็ได้ครับ บางทีศูนย์ไม่ได้ส่งเรื่องไปหรือเปล่า???

21 ม.ค. 2016, 10:28:07
ตอบกลับ #16

• Newbie
  • *
  • CCT
ทาง 0 แจ้งมาค่ะว่ากำลังทำเรื่องให้ทาง 0 ใหญ่อนุมัติอยู่ ให้รอคำตอบ รู้สึกทำเรื่องไปเมื่อวานแล้วก้โทรแจ้งเมื่อวาน 1 ครั้งว่าให้รอ ล่าสุดตอน 10.00 ก้โทรมาแจ้งว่ากำลังหาทางช่วยเหลืออยู่กำลังคุยกับทางศูนย์ใหญ่ให้รอจะแจ้งเป็นระยะๆ

21 ม.ค. 2016, 16:55:03
ตอบกลับ #17

• **
  • CCT
ทาง 0 แจ้งมาค่ะว่ากำลังทำเรื่องให้ทาง 0 ใหญ่อนุมัติอยู่ ให้รอคำตอบ รู้สึกทำเรื่องไปเมื่อวานแล้วก้โทรแจ้งเมื่อวาน 1 ครั้งว่าให้รอ ล่าสุดตอน 10.00 ก้โทรมาแจ้งว่ากำลังหาทางช่วยเหลืออยู่กำลังคุยกับทางศูนย์ใหญ่ให้รอจะแจ้งเป็นระยะๆ
ผมศูนย์ใหญ่โทรมาคุยเองเลยครับ แชทคุยกับเขาแล้วทิ้งเบอร์ ทะเบียนรถ แล้วเขาก็โทรมา

21 ม.ค. 2016, 18:05:14
ตอบกลับ #18

ออฟไลน์ yotcap

ติดแกสก็เคลมได้หลายคันแล้ว ใจเย็นๆค่อยๆคุยค่อยๆด่า เดี๋ยวก็เรียบร้อย แล้วก็เดี๋ยวนี้GMมันลดราคาเหลือเจ็ดหมื่นกว่า0หลังเขาไหนเนี่ย

21 ม.ค. 2016, 18:18:54
ตอบกลับ #19

• Newbie
  • *
  • CCT
เงียบไปเลยค่ะ ไม่เห็นมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับมาเลยไม่ว่าจะ 0 ย่อยหรือ 0 ใหญ่  ต้องขอบคุณทุกกระทู้นะค่ะที่มาให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ต่อการต่อรองในความรับผิดชอบของรถรุ่นนี้ ได้เรื่องยังไงจะมารายงานเพิ่มเติมนะค่ะ  :) :) :) :)

21 ม.ค. 2016, 18:23:55
ตอบกลับ #20

ออฟไลน์ luck2009ktc1

• Newbie
  • *
  • CCT
มีค่ะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 0 ปิ่นเกล้าค่ะ เมื่อวันที่ 25/12/58 ค่ะ

ข้อสังเกตุนะครับ  ก่อนเกียร์ผมเสียผมก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ ศูนย์เพ็ชรบุรีตัดใหม่   มาเหมือนกัน   จากนั้นไม่นาน ไม่เกิน 2-3 เดือน เสียเลย     ***** ย้ำนะครับ *****  เป็นแค่ขอ้สังเกตุว่าคันผมเปลี่ยนแล้วเจอเลยลองถามเพื่อนๆที่เสียเหมือนกันว่าเปลี่ยนแล้วเจอหรือเปล่า   หรือ  ไม่ได้เปลี่ยนแล้วเสีย

เล่นซ่ะผมไม่กล้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย 49000 กว่าโลแล้วกลัวงานเข้าจัง

21 ม.ค. 2016, 19:24:25
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ James511

• God Member

เล่นซ่ะผมไม่กล้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย 49000 กว่าโลแล้วกลัวงานเข้าจัง
กรณีเปลี่ยน นมก แล้วเกียร์พัง ผมว่าเกิดจากช่างเติม นมก ขาดไปหรือป่าวครับ ของผม 73xxx km เปลี่ยน นมก ไปสองครั้งตอน 40000km , 70000 km เกียร์ยังปกติดีครับ
Happy Capty

21 ม.ค. 2016, 19:57:48
ตอบกลับ #22

• Newbie
  • *
  • CCT
พึ่งจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปวันที่ 28/12/58 ยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ เกียร์พังซะงั้น

21 ม.ค. 2016, 22:14:23
ตอบกลับ #23

ออฟไลน์ YEN88888

• Newbie
  • *
  • CCT
รถไม่ถึง 3 ปีไมล์ 70,000 โล เกียร์พังแล้ว 0 แจ้งค่าใช้จ่าย 300,000 บาท มีใครทราบบ้างว่าสาเหตุเกิดจากอะไร แล้วที่ศูนย์แจ้งค่าใช้จ่ายมา จริงแท้แค่ไหนค่ะ เราสามารถเรียกร้องอะไรจาก 0 ได้บ้าง รถราคาล้านกว่าบาทขับไม่ถึงสามปีทำไมมีปัญหาเกียร์แล้ว ในขณะที่เอารถเข้าศูนย์ตลอด ทางไกลก้ไม่ค่อยได้วิ่ง ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยค่ะ :( :( :( :( :( :( :( :(
ของผม 170,000KM.

22 ม.ค. 2016, 14:48:08
ตอบกลับ #24

กรณีเปลี่ยน นมก แล้วเกียร์พัง ผมว่าเกิดจากช่างเติม นมก ขาดไปหรือป่าวครับ ของผม 73xxx km เปลี่ยน นมก ไปสองครั้งตอน 40000km , 70000 km เกียร์ยังปกติดีครับ

ที่บอกว่าหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ช่างเติดขาดไปหรือเปล่า   <<   เป็นผมถ้าพิสูจน์ออกมาแล้วหลังเกียร์เสียบอกว่าช่างเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป  จะฟ้องเอาให้โดนปิดศูนย์ไปเลยครับ   เราเองเอารู้เข้าศูนย์บริการมาตราฐาน GM   ที่สำคัญความกังวลต่างๆรวมถึงความกลัวของลูกค้าที่เห็นว่าเพื่อนๆ สมาชิกหลายต่อหลายคันเกียร์เสีย  เลยยอมออกเงินตัวเอง 3-4พัน ค่าน้ำมันเกียร์ค่าแรง   โดยก็ไม่ได้เปลี่ยนนอกศูนย์หรืออู่ทั่วไปเลย   แต่ถ้าศูนย์เองทำพลาด  ไม่ว่าจะเติมน้ำมันเกียร์ขาดไป   เปิดช่องเติมน้ำมันเกียร์ไม่แน่น   เติมน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์   ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้าต้องคอยจับผิดแล้วครับ  ควรจะบอกให้ได้ว่าข้อสังเกตว่าทำไมคันผมเองก็เสียหลังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ก่อนหน้าเป็นปกติทุกอย่าง   ถ้าบังเอินก็ว่ากันไป  ถ้าไม่ใช่  จะได้บอกเตื่อนเพื่อนสมาชิกว่าอย่าเพิ่งเสียงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์