Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องสรุปว่าโรงพยาบาลรักษาสุนัขมันหากินกับหมา มันเลยนิสัยเลวบริสุทธิ์ใช่ป่าว  (อ่าน 860 ครั้ง)

30 มี.ค. 2015, 16:29:21

ออฟไลน์ redtopup

• แคปตี้ตัวจริง
  • My Way My Captiva
เมื่อ วานไปอยุธยามาครับ ขับเข้าวัด ผมทับสุนัขครับ เพราะมองไม่เห็น ทับส่วน บนของขาหลัง
ผมจอดรถเสร๊จ ก็ เดินมาดู สุนัขจรจัด แม่ค้าส้มตำเลี้ยงอยู่ เพราะมีคนมาปล่อยได้ไม่กี่วัน
ผมกับแม่ค้าส้มตำก็พาไปโรงพยาบาล เอ๊กเรย์ ออกมา ท่อปัสวะแตก
โรงพยาบาลสัตย์รึครับ ทางเราไม่พร้อม ต้องส่ง มาที่ รัฐ เออ
ตั้งชื่อเป็นโรงพยาบาลทำไมฟะ ตั้งชื่อ เป็นคลีนิคก็พอแล้วมั้งแบบนี้ เป็น โรงพยาบาลใหญ่ที่สุดในอยุธยาด้วย

พวกงานหมูรับ เช่น เข้าเฝือก ตัดขน   วัคซีน ทำหมัน  งาน กินยาอย่างเดียว เดี่ยวนี้ผมคิดว่า เป็นแบบนี้กันทุกๆที่ แบบนี้ รัฐไม่สมควรให้ตั้งชื่อเป็นโรงพยาบาลเลย เพราะคำว่าโรงพยาบาลมันหากินได้ ว่าเครื่องมือครบ งานจ่ายยากินยา เนี่ยได้เงินเป็นกอบเป็นกำจริงๆ
ยังไม่ทันไรเลย บอก เอาเงินล่วงหน้า 5000 บาทแล้ว ผมบอกมี 3000 เอาไปก่อน
เข้าไปวันเดียว ตอนนี้ เหลือ ประมาณ 600 กว่าบาท มีแจ้งยอดมาอีก โฮ็วพวกหากินกับสุนัขแมว มันง่ายจริงๆ ผมคิดดูๆแล้ว เป็นอาชีพที่ บางทีหาใจไม่ได้เลย
พรุ่งนี้แม่ค้าส้มตำก็จะเอาสุนัข มาที่โรงพยาบาลรัฐในกรุงเทพแล้ว ไอ้เราก็คนรักสัตย์
แม่ค้าบอกไม่มีเงินเลย อ้าวตรูซวยมั้ยล๊ะ งานนี้ หมาไม่ไล่ให้มานอนกลางทางเข้าวัด ตรูขับทับ ตรูซวยตรูช่วย เต็มที่ จะให้ตรูไปขับรถไปรับอีก
งานนี้ จ้างรถ ผมต้องควักอีก พันกว่าบาทได้
อยากระบายครับ เป็นหมอสัตย์แพทย์ เรียนมาสูง เปิดคลีนิค จ้างพวกเรียนๆมาฝึก หัวใจอย่าหวังแต่เงิน งานใหญ่เราไม่ งานเล็กๆเรารับ งานใหญ่บอกไม่พร้อมตัดบท เพราะงานผ่าตัดทำยาก ตรูตัดบทไปเลยดีกว่า จะตั้งชื่อมาว่าโรงพยาบาททำไม่ จงใจตั้งชื่อเพื่อธุรกิจของตัวเองชัดๆ มีเครื่องเอ๊กรเรย์เครื่องเดียว เอีกซ์ทีนึง ก็ได้เงินแล้ว เครื่องเอ็กซืจะกี่บาทเชียว งานหมูตรูชอบ ได้เงิน
ยุคนี้ การสแหวงหาผลกำไรจาก ชวิตสัตย์ ยังไงก็มีอยู่ จริงๆ
ถ้าเป็นผม ถ้าผมเป็นเจ้าของ สุนัขจรจัดมารักษา เจ้าของให้เงินเท่าไหนผมก็เอาเท่านั้น จริงๆด้วย ขอให้มารับกลับคืนไปล๊ะกัน กำไรบานเลย ทำบุญทำธานซักนิดก็ไม่ได้
มนุษย์หนอมนุษย์ ไม่ว่าอาชีพไหนๆ เราอย่าดูแต่เปลือกนอกกับคำพูด ที่หว่านล้อมจริงๆด้วยครับ

31 มี.ค. 2015, 17:35:07
ตอบกลับ #1

เก็บวิดิโอมาฝาก
http://www.captiva-club.com/cctforum/index.php?topic=43524.0

1 เม.ย. 2015, 08:13:25
ตอบกลับ #2

10 พ.ค. 2015, 06:39:09
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ maewba

• Junior Member
  • **
นับถือความใจบุญและความรับผิดชอบของพี่redtopupครับ  :D

รพ.สัตว์เดี๊ยวนี้แพงจริงๆครับ ครั้งก่อนผมเจอลูกแมวนอนอยู่ริมท่อระบายน้ำ ปากเต็มไปด้วยเลือด ก็เลยพาไปหาหมอ
หมอบอกโดนคนใจร้ายตีเอา กระดูกกรามแตก เพดานปากฉีกขาด สมองบวม ตาอักเสบ รักษาที่รพ.สัตว์แถวบ้าน วันแรกรูดไปก่อนห้าพัน วันที่สองไปรูดเพิ่มอีกห้าพัน เจ้าเหมียวสู้สุดใจแต่ก็ทนฤทธิ์บาดแผลไม่ไหว (หมอบอกให้ทำใจตั้งแต่เอามารักษาละ เราบอกว่าให้เต็มที่ เผื่อเจ้าเหมียวจะรอดได้ เราก็จะเลี้ยงไว้) นอนรพ.อยู่10วันก็สิ้นใจ เบ็ดเสร็จ หมื่นเจ็ด โหดเอาเรื่องครับรพ. แต่ก็ไม่รู้จะทำไง  :-\

10 พ.ค. 2015, 08:16:27
ตอบกลับ #4

/
บอกตรงๆว่า รพ สุนัข สมัยนี้ หากินกับหมาจริงๆครับ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมถึงตั้งชื่อว่าโรงพยาบาลได้ พาสุนัขไปตรวจเลือดรึครับ พวกชื่อแบบนี้ ยังไม่มีแล็ปตรวจเลือดเลยครับ ต้องส่ง ไปตรวจอีกที่ นี่ขนาดในกรุงเทพน๊ะครับ ต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึง
หมามีอาการ ส่ง สมมุติ บ่ายๆวันนี้ พรุ่งนี้เย็นถึงจะรู้ผลเลือด อืม แบบนี้ตั้งชื่อว่าโรงพยาบาลได้ยังไงกัน
แล้วเดี่ยวนี้ โรงพยาบาลต่างๆ บางที่มันก็เหมือนกับร้านขายยานั่นแหละครับ ไม่มี สัตย์แพทย์ประจำ มีแต่ใบมาแขวๆเอาไว้แค่นั้นเอง หมอ เข้ามาก็ เย็น กับ วันหยุดของเขา ถึงเต็มวัน
บางที่ก็ต้องถอดรองเท้า อะไรของคุณเนี่ย จะอณามัยไปถึงไหนกัน จริงๆ เช้ดพื้น ทุกเย็นก็ได้ ดีที่แถวบ้านผมใส่รองเท้าเข้าไปได้ ไม่งั้นผมก็ไม่เอาหมาไปแน่ๆครับ ถึงขนาดถอดรองเท้าเนี่ยผมไม่เอาอยู่แล้ว พูดง่ายๆก็คือขี้เกียจทำความสะอาด
บางที่ที่ทำหรูๆหน่อย อย่าได้เข้าไปเลยครับ แพงมากๆ แต่อย่าถามแล๊ปตรวจเลือด ไม่มีครับ มีก็แค่ กระดาษมั้ง วัดความเป็นกรดเป็นด่าง
บางทีคนเราก็ใจร้ายมากๆครับ เจ้าของบางคน ไม่เคยพาไปฉีดยาเลย พอ อาการหนัก ถึงเอาไปหาหมอ
ผมสังเกตุมามาก คนที่ให้ อาหารสุนัขจรจัด ส่วนมากเป็นผู้หญิงทั้งนั้นเลย ผมเองก็สงสารสุนัขจรจัดมากๆ ท้ายรถ ใส่กล่องเอาไว้เลย อาหารเม็ด เจอที่ไหนถ้ามีเวลาและมีที่จอดรถ ก็จะแวะ ไปเทให้
น้าใจดีจริงๆครับ ควักจ่ายไป หมื่นกว่าบาท หาคนน้ำใจดีแบบน้า ยากจริงๆแล้ว
ผมว่าถ้าเรา ทำบุญโดยไม่หวังผลตอบแทน ทำด้วยใจจริงๆ เราจะพบกับสิ่งดีๆในชวิตแน่ๆครับ
ผมเอง เคยจะล้ม กับธุรกิจ มาตั้ง 3 ครั้งแล้ว ถึงขนาด มีเงินหมุนอยู่แค่ 2 แสนเอง คิดว่าถ้าล้มก็คงต้องขายบ้าน รึไม่ก็เอาไปจำนอง แต่ แค่ ปีเดียว ผมฟื้น ผ่ามมาอีกก็จะฟุ๊บอีก
ในใจบอกกับแฟนว่า ของบางอย่างไปหาแทบแย่ ไม่เจอคนที่จะช่วยออกแบบเจอก็ทำเอาเจ๊งเลยทีเดียว เพราะไม่นิ่ง แผงวงจรในธุรกิจให้ แต่วันดีคืนดี เจอคนเดินเข้ามาเอง ยื่นข้อเสนอมาเฉยเลย ธุรกิจฟื้นได้
เป็นแบบนี้มาตั้ง 3 ครั้งแล้ว แฟนบอกเพราะ ใจบุญมั้งล้มยาก ปีวัว
ผมเอง ไม่เคยคิดเลยว่าผมทำบุญกับสุนัขแล้วผมจะได้ผลตอบแทน
ยังคิดเลยว่า ถ้ารวยแบบ คนอื่น แบบเจ้าสัวต่างๆ ผมสร้างโรงเรียนให้เด็กเรียนฟรี สร้างสถานที่เลี้ยงสุนัขจรจัด
บอกตรงๆว่า เมืองไทย พวกรวยล้นๆฟ้า ผมยังไม่เคยเห็นทำบุญเท่าไหร่เลย มีแต่ว่า จะทำบุญทีนึง เพื่อหวังถ่ายรูป เวลามอบ เอารูปถ่ายมาติด ออฟฟิต
และเดี่ยวนี้ มีบิรษัทที่หากิน กับ การบริจาค แล้วด้วย ทำอย่างโล่งโจ้งเลยทีเดียว บริจาคเท่าไหร่ได้ กระเช้า กลับบ้าน เดี่ยวนี้มันกล้า เข้าไปหากินในห้างแล้วด้วย ผมเจอ อาทิตย์นึง ผมบริจาคไป 2 พัน เพราะบอกเอาไปช่วยสุนัขจรจัด มีเว็บให้ดูด้วยว่ามีจริง ผมไปอีกอาทิตย์นึงทีนี้มาหากินกับเด็กกำพร้าแล้ว
ผมเดินเข้าไปใส่เลยทันที ผมบอก อ้าวอาทิตย์ที่แล้วยังหากินกับสุนัขอยู่เลย อาทิตย์นี้มาหากินกับเด็กอีกแล้วรึ
พวก ผูกไทค์ เด็กวันรุ่น กับ พนักงานสาวๆ มาอธิบาย กันใหญ่ ผมไม่สน ผมบอก ยอดเท่าไหร่ไม่มีทางรู้ได้ว่าบริจาคเท่าไหร่ พิมท์ยังไงก็ได้ น้องยังอายุน้อยอยู่ ไปทำอาชีพอื่นดีกว่า เชื่อผม แล้วชวิตจะเจริญกว่านี้ ผมด่าไปแสบมากๆ ให้คนที่มามุงกระเจิงไปเลย ผมบอก เป็นไปไม่ได้ที่จะมารับบริจาค แล้ว ห้างจะให้ที่ฟรีๆ
เป็นไปไม่ได้ที่ บริษัทน้องจะมาแจ้งแรงงานน้องโดยไม่หวังผลตอบแทน ใดๆ
ผมเอง บริจาคไปสองพันคิดอยู่ ยังเสียดายเลยบอกตรงๆ
ปีนี้ ยังไม่ได้ไปเลยผม ปกติ ปีนึงผมจะบริจาคประมาณ 1-2 ครั้ง ไปถึงที่ให้ถึงมือ มีอยู่ที่นึงที่ผมห่วงเด็กมากๆ ที่กินนอนอยู่ที่เดียวกับสุนัขเลย ผมเข้าไปแป๊บเดียวเอง หายใจไม่ค่อยออกแล้ว แล้วเด็กล๊ะไม่ต้องสืบเลยครับ ตัวผอมครับ ไม่ได้เรียนหนังสือด้วย อยู่ชลบุรีครับ
ลองดู ใครอยากไป หาข้อมูลเพิ่มเติมในอากู่ก่อน เพราะตอนผมไปกำลังจะย้ายที่แล้วครับ
http://www.red-topup.com/index.php/ouractivity

10 พ.ค. 2015, 10:51:20
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ anncohol

• Global Moderator
  • Junior Member
  • CCT-1587
นับถือน้ำใจพี่ค่ะ

อ่านเรื่อง รพ. สัตว์ แล้วหดหู่จริงๆ ราคา ก็น่าสะดุ้ง