Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: CAPTIVA ผม งานเข้าแล้วครับ เกียร์พังบน บูรพาวิถี  (อ่าน 8719 ครั้ง)

23 มี.ค. 2015, 17:40:46

ออฟไลน์ Khao_a_na

• Junior Member
  • **
ผม ขออนุญาติแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ ชัชชัย ขับ  Captiva 2.4 lsx สีขาว ออกรถมา 28 ธันวาคม 2555 จาก 0 chev บางจาก
เนื่องจาก วันเสาร์ที่ 21 มีนาคม 58 ที่ผ่านมาจะขับไปพัทยา ออกจากกทม. ขึ้นบูรพาวิธี วิ่งเลนขวา ขับเลยแยกเข้าสุวรรณภูมิ อยู่ดีๆ รถเร่งไม่ขึ้นรอบขึ้นเลยเปลี่ยนเกียร์มาเป็นเกียร์ธรรมดา ปรากฎแรก ๆ พอลากไหว นานๆไป รอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง เหมือนรถเข้าเกียร์ต่ำตลอด ซึ่งความเร็วตอนนั้น เหลือ 40-60 km/h วิ่งอยู่บนไหล่ทางซ้ายสุดบนบูรพาวิถีตลอดกลัวโดนเสยท้ายมากๆ เลยหาทางลงใกล้สุด ตรง กม24  แล้งจอด โทรเรียกรถมายก 1734 บริการดีมาก ยกรถไป 0 ใกล้สุดคือ chev ศรีนครินทร์  ไม่นาน 0chevศรีนนคริทร์ โทรบอกรถ พี่เกินประกันนะ เพราะ 3 ปีกว่าแล้ว ผมนึกในใจ เอะ รถผมวิ่ง 40,000 กว่าโลเองนิยังไม่ถึง แสนโล แต่จำไม่ได้ว่ารออายุกี่ปี ตอนนั้นกำลังหารถไปพัทยาต่อ  ระหว่างนั่งรถตู้ไปพัทยานอนคิดไปคิดมา เอะเราผ่อนส่งรถไป 2 ปีกว่าเองนิ เลยโทรกลับไปถามเบอร์มือถือเบอร์เดิม ผู้ญ คนเดิมก็รับเรื่องบอก ตอนนี้ระบบล่ม ตรวจสอบอายุรถของพี่ไม่ได้ ผมก็เลยบอก ลองในเอกสาร สำเนาเล่มรถ ที่อยู่ในรถสิครับ มันน่าจะมีวันที่ครอบยครองรถ ผมเลยโทรไป 1734 บอกทะเบียนไป เค้าก็ยืนยันว่ารถผมอายุ 2 ปีนิดๆ และไมล์ไม่เกิน แสนโล ยังอยู่ในประกันแน่นอน ผมก็มานั่งศึกษาดู web อาการนี้น่าจะเป็น เกียร์มีปัญหาแล้งละ กรณีหากเลยประกันจะต้องจ่ายเอง โอ้แม่เจ้า2-3 แสน ที่สำคัญผมไม่ใช่ captiva คันแรกที่เกียร์มีปัญหาก่อนหมดอายุประกัน และถ้าหากในอนาคต ครอบครัวผมมาเจอเหตุการณ์แบบนี้ หรือเอารถไปขับ โดนรถคันหลังสอยท้าย หรือ ลงเขาลงสะพาน แล้วเกียร์ต่ำใช้ไม่ได้ โอว์........ ไม่อยากจะคิด

วันนี้วันจัน 23/3/58 ผมไป 0 chev ศรีนครินทร์ มาเพื่อไปตามเรื่องและเอา Carseat ลูกสาวและตุ๊กตาที่รักของลูกสาวผมออก ขณะผมมองหารถผมอยู่ไหนหว่า ก็มีพนักงานชายบอกให้ตามเค้าไปที่จุดที่รถผมจอด ปรากฏ เป็นลานจอดรถไม่มีหลังคา อยู่เลย 0 ไปซัก 200 เมตรเรียกว่าถ้าเดินไปก็เหนืื่อย ตกใจเจอ captiva จอดอยู่เกิน 10 คัน เริ่มคิดในใจ รถเสียอาการไหนหน้อ....
พอเอาของเสร็จกลับมาที่ 0 บริการเจอพนักงาน ญ คนหนึ่งใส่แว่น ผมยาว จำชื่อไม่ได้ เค้าบอกเดี๋ยวทางเราจะติดต่อพี่ไป เพราะรถพี่ยกมา
ผมก็๋ถามแบบงงๆ ว่าต่างกันยังไงยกมากับไม่ยกมา เค้าก็บอกว่าก็พี่ไม่จองคิวล่วงหน้า ต้องต่อคิวรถที่ 0 มีเกือบ 50 คัน
เดี๋ยวจะโทรไปบอกว่าพร้อม ตรวจ check เมื่อไร ผมก็โมโห อ้าวแล้วผมจะต้องรอคิวอีกนานแค่ไหนจะได้ไปหารถคันอื่นมาใช้
จี้ไปจี้มา พนักงานก็พูดลอยๆว่า 7 วันจะติดต่อกลับไป เอกสารรับรถอะไรก็ไม่ให้มา กลับมาบ้านก็นั่งนึกในใจ
1. เราทำอะไรผิดเปล่า ขับรถก็ไม่ได้ชน อยู่ดีๆเกียร์เสีย รอดจากการเกิดอุบัติเหตุบน บูรพาวิถี ก็ดีแล้ว รถเสียก็เกิดจาก part ของ chev ที่มีปัญหากับ captiva อีกหลายๆคัน แล้วก็ต้องมาต่อคิวรถมาทำสี ซ่อมเล็กใหญ่อีก50 คัน
2. ขอย้าย 0 ต้องหารถมายกเอง จ่ายค่ายกเอง 0 แถม 0 chev วิภาวดีที่เป็นเครือ chev พระนคร ที่เราออกรถมา ก็รอคิววันที่ 1/4/58 ย้ายไปก็มานั่งรออีกแถมนานกว่าด้วย
3. เอกสารก็ไม่มีให้ ไม่มีอะไรมายืนยัน ระหว่างที่รถเรารอซ่อม หรือ รอวิเคราะห์ว่าอะไรเสีย ผมก็ต้องหาเช่ารถมาใช้เองใช่ไหม แล้วผมจะต้องเช่าถึงเมื่อไร จะมีเหตุการณ์เกียร์พังแบบเดิมอีกไหม ดีนะที่ผมไปเอาของออกจากรถก่อนไม่งั้นตากแดด 7 วัน7คืน ตุ๊กตาลิงน้อยของลูกสาวผมไข้ขึ้นแน่ :)

ขออภัยผู้ที่ขับ chev captiva ทุกท่านหากทำให้ชื่อเสียงไม่ดี แต่ผมเล่าจากเรื่องจริง โทรไปถาม 0 ศรีนนคริทร์ก็ได้ ผมชื่อ ชัชชัย

ปล. ผมประสานทาง 1734 แล้วตั้งแต่มีปัญหา มาโดยตลอด ตอนนี้ก็รอเค้าประสานงานกันอยู่ครับ หวังว่า chev บริษัทแม่จะมีทางออกให้ผม
ขอบพระคุณครับล่วงหน้าหากท่านใดมีช่องทาง หรือวิธีการแนะนำ การแก้ไขปัญหานี้

ชัชชัย
086-511-1515
23/3/2558

23 มี.ค. 2015, 18:38:41
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ yotcap

• Senior Member
ช่วยอะไรน้ามิได้ ขอช่วยเป็นกำลังละกันน้า เกียร์เจ้งจริง ก็ถือว่าเฮง ใน ซวย  ได้ลูกใหม่น่าจะดีกว่าลูกเก่า ที่เกิดเป็นปีหน้าน้าจะปวดตับกว่านี้    อยากให้มันเจ้งแบบน้าภายในหกเดือนนี้จะได้มีลูกใหม่มั่งก่อนมันเจ้งหลังประกัน

23 มี.ค. 2015, 18:55:41
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ ปัญญา บัวพล

• Full Member
  • CCT-1735
ศูนย์มันน่าจะมีช่างเฉพาะที่รถมีเคสยกมาเพื่อเข้ามาตรวจสอบให้ทันที คือไม่ปกติแน่ๆ แต่นี่ต้องมารอคิว ผมว่ามันไม่ใช่และ ถ้าเกิดมีปัญหาที่ปัตตานี เราอยู่กทม. จะให้เราทำไง  ไงก็เอาใจช่วยครับ

23 มี.ค. 2015, 22:29:10
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ Weerawach

• **
  • CCT
ลองอ่านกระทู้เกียร์พังมีมากมาย เป็นข้อมูลการเคลม ส่วนใหญ่มีปัญหาที่ติดแก๊ส แต่ก็หลายคนประสบความสำเร็จเคลมได้หมด ถ้ารถอยู่ในประกัน แจ้งขอรถใช้ระหว่างซ่อมได้เลยครับ

23 มี.ค. 2015, 22:57:18
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ HS3DXS

• My Way My Captiva
เป็นกำลังใจให้อีกแรง ขอให้หายไวไวและใช้ได้ดีเหมือนเดิมนะครับ

23 มี.ค. 2015, 23:01:53
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ James511

• God Member
ศูนย์บริการนี่แหละข้อด้อยของ Chev จริงๆแล้วรถมีโอกาสเสียกันได้ แต่ศูนย์บริการต้องฉับไว รวดเร็ว เพื่อให้ลูกค้าที่กำลังใจเสียไปแล้วกับรถเสีย ให้กลับมารู้สึกดีโดยเร็ว ไม่ใช่เงียบ ช้า ลูกค้าก็กังวลใจ เพิ่มความหงุดหงิดเข้าไปอีก ควรมีทีมเข้ามาแก้ไขให้ด่วน สุดท้ายแล้วผมขอให้กำลังใจ ค่อยๆคุยกับศูนย์ และกลับมาเป็นปกติโดยเร็วครับ
Happy Capty

24 มี.ค. 2015, 21:34:48
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ chOcolate

• CCT-794
0 ศรีนครินทร์ นะหรอ เหอะ  จองคิวก้นาน อะไหล่ก็ช้า ทำรถเป็นรอยแจ้งไปก็ไม่มีอะไรคืบหน้า 0(สูญ) สมชื่อจิงๆ

25 มี.ค. 2015, 09:55:51
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ Aonlek

• **
  • CCT
อันดับแรกโทรไปขอรถสำรองใช้จาก 1734 ก่อนเลยครับ ให้เค้าประสานงานให้กับทางศูนย์นั่นแหล่ะ
ย้ำต้องโทรบ่อยๆ ทั้งสองทาง call center และ ศูนย์นั้น เรานิ่ง chev ก็นิ่ง ตามน้ำตลอด

เป็นกำลังใจให้ครับ....

25 มี.ค. 2015, 12:32:19
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ copoloso

25 มี.ค. 2015, 22:16:58
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ captiva100%

ขอให้หายไวๆครับ

ปล.โทรเช้า/กลาง/เย็น ให้เขาแจ้งกลับทุกๆขั้นตอนครับ

27 มี.ค. 2015, 21:47:23
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ Phar_Cap

น่าเห็นใจมาก ขอให้ซ่อมหายไวๆ นะครับ

30 มี.ค. 2015, 15:32:32
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ Kamin

• Newbie
  • *
  • CCT
หัวอกคนมีลูกสาวเหมือนเจ้าของกระทู้ ขอเอาใจช่วยให้หายไวๆเจอศูนย์เจอช่างดีๆนะครับ

30 มี.ค. 2015, 17:55:33
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ chachu

• **
  • CCT-1651
 ;D ;D ขอให้ได้รถกลับมาใช้เร็วๆครับ  :D :D

31 มี.ค. 2015, 10:28:14
ตอบกลับ #13

• **
ขอบพระคุณ ชาว captiva ทุกๆท่านที่ให้กำลังใจครับ
update ล่าสุด  วันที่ 31/3/58
ผมโทรไป 0 ศรีนครินทร์ พนักงานบอกว่า เกียร์พัง ค่าใช้จ่ายเยอะ ทาง gm อนุมัติแล้ว รออะไหล่
แต่ทางลูกค้ายังไม่มีรายการใดต้องออกเอง
รถใช้ระหว่างซ่อมต้องรออนุมัติ พรุ่งนี้ก่อนเที่ยงน่าจะได้ ไม่ confirm ว่ารถ e85 เหมือนเดิมไหม
ระยะเวลาซ่อม พุธที่ 8 เมษา 58 น่าจะเสร็จ
มีเพื่อน captiva ท่านหนึ่งอาการเดียวกับผม ซ่อมครั้งที่ 2 หลังจากเปลี่ยนไปได้ 1 อาทิต เค้าแนะนำผมดีมาก ขอบพระคุณครับ ผมมืด 8 ด้านเลยตอนแรก
ผมหวังว่าจะไม่ต้องซ่อมอีกรอบนะครับ กลัวอุบัติเหตุขณะขับจริงๆ ลูกสาวและครอบครัวจะพลอยรับเคาระห์ไปด้วย
ไว้จะมา update เผื่อท่านใดเจอแบบผม จะเอาเป็นประสบการณ์

ชัชชัย

31 มี.ค. 2015, 10:29:59
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ ngoungja

• Father of Namtal CCT*1222
หายไวๆ นะครับ  ทุกวันนีัรถผมก็หมดประกันแล้วได้แต่หวังพึ่งอู่นอกครับ

31 มี.ค. 2015, 14:21:35
ตอบกลับ #15

• **
ล่าสุด0chevศรีนคริทร์โทรมาแจ้งว่าไม่ให้บริการรถใช้ระหว่างซ่อมเพราะติดแก๊สมาครับ
ชัชชัย

31 มี.ค. 2015, 14:57:58
ตอบกลับ #16

ออฟไลน์ kaiturbo

• **
  • CCT
ล่าสุด0chevศรีนคริทร์โทรมาแจ้งว่าไม่ให้บริการรถใช้ระหว่างซ่อมเพราะติดแก๊สมาครับ
ชัชชัย

อ้าว เชฟหายแล้วสิ

31 มี.ค. 2015, 20:49:29
ตอบกลับ #17

ออฟไลน์ James511

ชัชชัย
อ้าวๆๆๆเคลมให้แต่ไม่ให้รถใช้ระหว่างซ่อม เกี่ยวอะไรกับเก็สล่ะ. งง 0 บริการจริงๆ แต่ละ 0 ไม่เหมือนกัน ปรับปรุงระบบ 0 บริการด่วน chev!!!!
Happy Capty

2 เม.ย. 2015, 08:37:05
ตอบกลับ #18

ออฟไลน์ fercap

• **
อ้าว อะไรของเค้า ปวดสมองคิดแทนจริงๆ

2 เม.ย. 2015, 09:34:09
ตอบกลับ #19

ออฟไลน์ Weerawach

• **
  • CCT
Chev น่าจะออกประกาศว่ารถเครื่องเบนซิลของเขาไม่สามารถติดแกสได้ คนจะได้พิจารณาก่อนตัดสินใจซื้อ ประกาศแล้วถ้าใครไปติดก็รับผิดชอบส่วนตัวกันไป แฟร์ๆ แต่นี่ไม่ประกาศพอมีปัญหาก็ต้องมาโต้แย้งกันให้เสียชื่อเสียง เสียความรู้สึก ไม่ค่อยตรงไปตรงมาเลย

2 เม.ย. 2015, 10:39:58
ตอบกลับ #20

ออฟไลน์ narong MM

• **
Chev น่าจะออกประกาศว่ารถเครื่องเบนซิลของเขาไม่สามารถติดแกสได้ คนจะได้พิจารณาก่อนตัดสินใจซื้อ ประกาศแล้วถ้าใครไปติดก็รับผิดชอบส่วนตัวกันไป แฟร์ๆ แต่นี่ไม่ประกาศพอมีปัญหาก็ต้องมาโต้แย้งกันให้เสียชื่อเสียง เสียความรู้สึก ไม่ค่อยตรงไปตรงมาเลย

นี่แหละคือสิ่งน่ากลัว

4 เม.ย. 2015, 15:49:17
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ frank2550

• **
ผมพึ่งเคลมเกียร์ ลูกใหม่ครับ เกียร์พังตอนเลขกิโลที่ 95,000 โล ช่างบอกว่าเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้เลย เป็นเกียร์ตัวใหม่ ที่พัฒนาขึ้นแล้ว ช่วยในเรื่องความร้อนครับ ทำให้ความร้อนในระบบของเกียร์ดีขึ้น ส่วนเรื่องรับประกันเกียร์ลูกใหม่ ช่างบอกว่าจาก95,000จนถึง 150,000โล / ความรู้สึกหลังใช้เกียร์ลูกใหม่ ดีดีดีดีครับ รอบเกียร์ทดเร็วขึ้น เปลี่ยนเกียร์เร็วขึ้น นุ่มขึ้นกว่าเดิมครับ
สำคัญเลยครับ ตอนที่เกียร์พัง ใช้แก็สครับ

7 เม.ย. 2015, 18:19:59
ตอบกลับ #22

ออฟไลน์ AG+ 3322

• Captiva Lover!
ของผม 2.0 LSX เกียร์พังตอน 8X,XXX เข้าศูนย์บางแค ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ และยังมีค่าใช้จ่ายรายวัน วันละ 500 บาทให้ด้วยในระหว่างซ่อมประมาณ 3 อาทิตย์ครับ

8 เม.ย. 2015, 13:46:17
ตอบกลับ #23

• **
ของผม 2.0 LSX เกียร์พังตอน 8X,XXX เข้าศูนย์บางแค ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ และยังมีค่าใช้จ่ายรายวัน วันละ 500 บาทให้ด้วยในระหว่างซ่อมประมาณ 3 อาทิตย์ครับ

ดีจังครับ ผมต้องไปหารถเองระหว่างรอคิวตรวจสภาพ 1 อาทิต และ พอรู้ว่าเสียก็อดได้รถใช้ระหว่างซ่อม เพราะติด lpg  ตอนนี้สถานภาพรอเปลี่ยนเกียร์ ครับ 0 ศรีนครินท์บอกได้จะได้ วันเสาร์ 11 เมษา นี้ ก็ยังไม่sure เท่าไรตอนนี้หารถเช่าไปใช้ก่อน

ชัชชัย

20 เม.ย. 2015, 09:25:05
ตอบกลับ #24

• **
ขออนุญาติ update วันนี้วันที่ 20/4/58

รถผมเข้า 0 ศรีนคริทร์ตั้งแต่ 21/3/58 วันนี้ก็ครบรอบ 1 เดือนเต็มพอดี
ทาง 0 โทรมาบอกว่าเกียร์พังเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วก่อนสงกรานแต่ เจอเซนเซอร์เพลา พังอีก ไฟ engine show
รอส่งอะไหล่ใหม่ 0 ปิด สงกรานเริ่มสั่งวันนี้ อาการแบบนี้น่าจะใช้เวลาอีก 7 วัน
เดือนนี้ผมผ่อนรถไป แต่รถจอดอยู่ 0 ทั้งๆที่อยู่ในประกัน รถใช้มา 2ปี 3 เดือน 40,xxx โล (ขอบ่นหน่อย)
รถใช้ระหว่างซ่อมไม่ได้เพราะติด gas lpg versus (0 บอกเคลมให้แต่ไม่ให้รถใช้ แต่ไม่ได้บอกว่าเกียร์พังเพราะรถไม่ดีหรือเพราะติด gas)
แถม 0 ศรีนคริทร์ โทรมาบอก 2 ครั้งก่อนสงกรานให้เอารถไปใช้ก่อนค่อยกลับมาซ่อมอาการ เซ็นเซอร์เพลา
ผมบอกไปตั้งแต่ครั้งแรกแล้วว่า " รถซ่อมไม่ 100 % อย่าเอามาให้ผมลองขับเสี่ยงตาย เอาครอบครัวผมไปเสี่ยงเพราะอยากจะระบายรถออกจาก 0 "
ค่าใช้จ่ายยังไม่มีก็จริงแต่เริ่มไม่มั่นใจในรถตัวเอง รถผมวิ่งในเมืองตลอด เคยออก ตจว ครั้งเดียว สวนผึ้ง กาญจนบุรี
กลัวอย่างเดียวจะเกิดอุบัติเหตุหลังรับรถมาใช้เพราะคุณภาพของ chev ครอบครัวและลูกเล็กๆจะพลอยซวยไปด้วย
ทุกวันนี้ลุ้นขอให้รถซ่อมออกมาแล้วอย่าพังอีก
หลังหมดประกันคง ขายทิ้ง ยอมรับส่วนต่างที่ราคาตกไป
ขอพื้นที่ระบายหน่อยนะครับ เผื่อท่านใดเจอแบบผม ก็จะได้มีประสบการ์ณ ใครจะซื้อ chev ก็ลอง check ดีๆ ไม่ใช่ผมคันแรกที่เกียร์พัง หรือ โน้นนี่พัง
มีคนขับ captiva ใน captiva club ชื่อ พี่ศิริ ฟ้อง สคบ. ให้ chev รับซื้อรถ captiva คืนอยู่ เกียร์พัง 2 รอบ วิ่ง 50000 โลไม่ได้ติดแก๊สหรือ modify รถเลย
1734 ช่วยคุณได้แค่ ลากรถเข้า 0 ร้องเรียนไรไปก็ไม่มีประโยชน์ ท่านใดอยากตรวจสอบก็ลองอ่านกระทู้ใน captiva club หรือ ลอง check รถผมได้ยินดีครับ รถผมตอนนี้
อยู่ที่ 0 ศรีนครินทร์ ตามใบรับรถรูป ข้างบน

ชัชชัย