Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: รูปโทรศัพท์สีเขียว-ปุ่มล็อคประตู-ชุดปุ่มกดพวงมาลัยมีไฟหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1433 ครั้ง)

19 ธ.ค. 2011, 15:38:37

ออฟไลน์ จอน

• Junior Member
  • **
  • My Way My Captiva
ออกรถมาได้ไม่ถึงเดือน วันแรกๆ สังเกตเห็นว่าปุ่มรับโทรศัพท์สีเขียว พอตกดึกกลับไม่มีไฟซะงั้น แต่ตัวหนังสือ SCN สีขาวบนปุ่มเดียวกันดันกลับเรืองแสง ก็เลยคิดว่าสงสัยรูปรับโทรศัพท์สีเขียวเป็นการเพนท์ลงไปเฉยๆ

หลังจากออกรถมาซัก 2 อาทิตย์ ตกดึกมาส่งญาติจะปลดล็อคประตูที่นั่งแถวที่ 2 จำคุ้นๆ ได้ว่าเป็นปุมแรกขวามือ ก็เหลือบเห็นไฟปนแผงปุมข้างประตูคนขับ ก็กดลงไปเลยกะว่าปุม่ปลดล็อคแน่ๆ แต่ปรากฎว่ากดไปมันดันเป็นปุ่มเปิดกระจกคนขับซะงั้น  :o ตั้งสติใหม่เลยคลำแผงปุ่มกดไปด้านบนอีกหน่อย เจอแล้วครับปุ่มปลดล็อคประตู แต่ดันไม่มีไฟซะงั้น  :-/

หลังจากนั้น 2-3 วัน ตกดึกขับกลับจากที่ทำงาน รู้สึกแอร์เย็นไปจะปรับแอร์ เหลือบไปที่พวงมาลัย อ้าวเฮ้ย มันมืดไม่มีไฟของปุม่ไหนบนพวงมาลัยขึ้นมาเลยทั้งฝั่งซ้าย-ขวา มืดตึ๊ดเลย สุดท้ายต้องมาปรับที่คอนโซลรถเอง  >:(

ยังไม่อยากโทรไปถามเซลล์ เลยขอถามชาว Club หน่อยครับ ว่ารถผมปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติจะได้รีบเอารถไปแก้ไขครับ  :) ถ้าปกติเนี่ยมีใครรู้สาเหตุไหมครับว่าเขาออกแบบการใช้งานแบบนี้เพื่ออะไร  :(

19 ธ.ค. 2011, 16:36:01
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ corn 999

• Full Member
  • Captiva Lover!

19 ธ.ค. 2011, 16:37:59
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ corn 999

• Captiva Lover!
ความจิงปุ่มกดบนพวงมาลัยถ้าเรืองแสงนิดๆจะดีกว่ามากเลย

19 ธ.ค. 2011, 17:12:31
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ จอน

• **
อ้างถึง
ผมก็เปนเช่นเดียวกันครับ เหมือนกันทุกประการ
อ้อ

งั้นผมก็สบายใจขึ้นมานิดหน่อย แต่ยังไงก็อยากให้มีไฟที่ปุ่มพวกนี้อยู่ดีครับ  :(

มีที่ไหนรับทำให้ได้ไม๊ครับ

19 ธ.ค. 2011, 20:18:08
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ alex007

• Captiva 2.0LT ดำ

19 ธ.ค. 2011, 23:26:44
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ Thiti

• God Member
  • วงไม่ดี ตีไม่ไกล แต่ใจรัก
ปุ่มที่พวงมาลัยไม่มีไฟครับ แม้แต่ bmw ก็ไม่มีไฟครับเนื่องจากถูกออกแบบมาเพื่อให้ใช้ความรู้สึกมากกว่าเพื่อประโยชน์ในด้านความปลอดภัย(คิดเอาเองครับ) แต่อยากให้ตัวปลดล็อคและปิดลอ็คประตูน่าจะมีไฟเรื่องแสงด้วย

20 ธ.ค. 2011, 13:31:12
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ จอน

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ

(ไม่ได้เถียงคุณ Double Par นะครับ) ผมว่าถ้า GM เห็นว่าการใส่ไฟในตำแหน่งดังกล่าวจะส่งผลให้ความปลอดภัยของผู้ขับขี่ตอนกลางคืนลดลง ผมกลับมองว่าการไม่ใส่ไฟทำให้ผู้ขับขี่ต้องใช้สมาธิ-สายตาในการกดปุ่มตอนกลางคืนมากขึ้น โดยเฉพาะถ้าพยายามใช้ความรู้สึกกดปุ่มแต่ดันกดผิดเนี่ย มีโอกาสที่ทำให้สมาธิในการขับขี่ลดลงไปอีก

รุ่นต่อไป ผมว่า GM ไม่ต้องทำสวิตช์ที่พวงมาลัยหรอกครับ เผื่อราคารถจะลงมาได้อีกซักหน่อย 555 (ตอนแรกผมจะเอา LSX แล้วอยากได้สวิตช์พวงมาลัยครบ 2 ด้าน เซลล์บอกต้องเปลี่ยนทั้งพวงมาลัยอีก 20,000 กว่าเท่าไรจำไม่ได้แล้ว ไม่มีปุ่มมาแยกใส่ ส่วนพวงมาลัยเก่าให้เก็บไปเป็นอะไหล่)

ยังไงก็ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 :)

20 ธ.ค. 2011, 14:20:48
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ punky

จะบอกว่า ตั้งแต่ออกรถมา ตั้ง BT เข้ากับรถเรียบร้อยแล้ว ก็รอ ร๊อ รอ
ยังไม่มีใครเคยโทรเข้ามาเวลาขับรถเลย 555
 ;D

20 ธ.ค. 2011, 15:59:45
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ tote

• **
ถ้ามีไฟเรืองแสงบนปุ่มปรับที่พวงมาลัย ก็น่าจะดีในขณะที่รถจอด หรือวิ่งทางตรง แต่เวลาทางโค้ง หรือขณะเลี้ยวซ้าย-ขวา แสงพวกนั้นคงจะรบกวนสายตาคนขับนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

20 ธ.ค. 2011, 16:47:31
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ จอน

• **
เจ้า Civic ผมก็มีไฟที่สวิตช์พวกนี้ครับ แสงมันไม่ได้จ้าแยงตานะครับ คิดว่า Captiva ก็เหมือนกัน (แสงจ้าระดับเดียวกับที่แผงวิทยุตอนกลางคืน)

แต่พอคิดไปคิดมาแผงปุ่มกดบนก้านพวงมาลัย CAP ค่อนข้างใหญ่ ก็ไม่แน่ว่าจะรบกวนการมองตอนกลางคืนหรือไม่  :-?

แต่สรุปแล้ว ผมว่ามีไฟน่าจะดีกว่านะครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ขอบคุณนะครับที่มาแชร์กัน และทำให้ผมรู้ว่า "รถผมปกติเหมือนคันอื่น" ครับ  ;D

20 ธ.ค. 2011, 18:26:38
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ caPToo

• Site Admin
  • แคปตี้ตัวจริง
  • -O O 5-
    • CCT-005

จริงๆแล้วใช้สีสกรีนที่เรืองแสงหรือสะท้อนแสงก็ได้ ไม่ต้องใส่ไฟ ลดต้นทุนมากเกิ๊น..... ลงทุนหน่อยก็ไม่ได้เหนาะ GM  ::)

20 ธ.ค. 2011, 19:32:35
ตอบกลับ #11

21 ธ.ค. 2011, 08:27:08
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ fercap

• **
ผมหนักกว่าคุณจอนอีก รับรถวันแรกเดินทางไกลเลยไม่ทันได้ดูได้อ่านอะไรทั้งสิ้นถึงที่หมายมืดพอดีคนนั่งหลังจะลงก่อน ผมก็มองเห็นไฟเรืองแสงปุ่มแรกขวามือกดเลย พรืด....กระจกข้างคนขับลง ตอนเช้าสำรวจดูฟิล์มรูดได้กลับไปให้ร้านที่คอนแทคกับ0ติดให้ใหม่ โชคดีไป :\'( :-? :-?

28 ม.ค. 2012, 01:03:25
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ jo_xxx

• Senior Member
อ้างถึง
ขอบคุณทุกท่านครับ

(ไม่ได้เถียงคุณ Double Par นะครับ) ผมว่าถ้า GM เห็นว่าการใส่ไฟในตำแหน่งดังกล่าวจะส่งผลให้ความปลอดภัยของผู้ขับขี่ตอนกลางคืนลดลง ผมกลับมองว่าการไม่ใส่ไฟทำให้ผู้ขับขี่ต้องใช้สมาธิ-สายตาในการกดปุ่มตอนกลางคืนมากขึ้น โดยเฉพาะถ้าพยายามใช้ความรู้สึกกดปุ่มแต่ดันกดผิดเนี่ย มีโอกาสที่ทำให้สมาธิในการขับขี่ลดลงไปอีก

รุ่นต่อไป ผมว่า GM ไม่ต้องทำสวิตช์ที่พวงมาลัยหรอกครับ เผื่อราคารถจะลงมาได้อีกซักหน่อย 555 (ตอนแรกผมจะเอา LSX แล้วอยากได้สวิตช์พวงมาลัยครบ 2 ด้าน เซลล์บอกต้องเปลี่ยนทั้งพวงมาลัยอีก 20,000 กว่าเท่าไรจำไม่ได้แล้ว ไม่มีปุ่มมาแยกใส่ ส่วนพวงมาลัยเก่าให้เก็บไปเป็นอะไหล่)

ยังไงก็ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 :)
เห็นด้วยครับผมว่าถ้าแสงที่พวงมาลัยทำให้ความปลอกภัยลดลงผมว่าไม่น่าใชครับเพราะถ้าใช่คงไม่ทำจอเขียวแสงจ้าขนาดนั้นต้องเอาผ้ามาปิดตอนเดินทางไกลเซ็งมากๆอยากได้ไฟที่พวงมาลัยเหมือนกันครับ
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/413119-รับปรึกษาปัญหา-Notebook-และรับซ่อม-Notebook-ทุกรุ่น

http://www.usedcomthai.com

http://www.applethai.net

28 ม.ค. 2012, 20:54:51
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ M O X

• **
  • น้องปลาวาฬ CCT-917
  • รุ่นรถ: 2.0 LTZ
  • สีรถ: ดำ

3 มี.ค. 2012, 22:52:05
ตอบกลับ #15

ออฟไลน์ Somchai Samut Prakan

• **
  • Do it easy
ไฟที่มีอยุ่ก็รุ้สึกว่าไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่เลยครับ ปี 2010  :)

Somchai Chalissarapong
CCT-980

5 มี.ค. 2012, 22:09:07
ตอบกลับ #16

ออฟไลน์ jo_xxx

• Senior Member
ของมีมาให้อันเดียวจบเลยครับ ไฟจอเขียว LTL MY12 สว่างทั้งคันเลย555 เซงมากๆเวลาเดินทางไกลต้องพกเทปกาวกะนามบัตร 1 ใบเอามาบังแสงมันแยงตาโครตๆรอรถปรกติก่อนจะถอดมันทิ้งใส่จอแทน  :-/ :-/ :-/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มี.ค. 2012, 22:10:46 โดย jo_xxxx »
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/413119-รับปรึกษาปัญหา-Notebook-และรับซ่อม-Notebook-ทุกรุ่น

http://www.usedcomthai.com

http://www.applethai.net

14 มี.ค. 2012, 14:37:57
ตอบกลับ #17

ออฟไลน์ jimpraw

• **
อ้างถึง
ปุ่มที่พวงมาลัยไม่มีไฟครับ แม้แต่ bmw ก็ไม่มีไฟครับเนื่องจากถูกออกแบบมาเพื่อให้ใช้ความรู้สึกมากกว่าเพื่อประโยชน์ในด้านความปลอดภัย(คิดเอาเองครับ) แต่อยากให้ตัวปลดล็อคและปิดลอ็คประตูน่าจะมีไฟเรื่องแสงด้วย
ของผมมีนะครับ ซีรี่ส์3 ปุ่มเครื่องเสียง อีกข้างก็ ครูสคอนโทล มีไฟสีส้มนะครับผมว่าสวยมากครับ