Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อว่านไปลองเทส subaru xv มาครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)

24 ส.ค. 2013, 15:08:53

ออฟไลน์ momo123456

• Junior Member
  • **
  • รุ่นรถ: 2.0ltz
  • สีรถ: black
ช่วงนี้เห็นวิ่งกันเยอะเลย ลองดูรีวิวทดสอบจากเวปไฟหน้าแล้วเห็นบอกว่าช่วงล่างดีกว่า cap อัตราเร่งดีกว่า ก็เลยอยากล่องดูหน่อย ปกติผมใช้ cap 2.0 ltz 2012 อยู่ครับ
-คว่ารู้สึกแรกคือช่วงที่เข้าเกียร์dหรือrพอปล่อยเบรคยังไม่ได้แตะคันเร่งรถจะเคลื่อนตัวค่อนข้างเร็ว capช้ากว่าครับ
-อัตราเร่งไม่ค่อยดึงเท่าไหรจะึดึงช่วงที่5พันรอบขึ้นไปเสียงเครื่องเพราะดีตอนช่วงนี้
-ผมลองใช้ชิพเกียร์ที่พวงมาลัยดู ok ครับตอบสนองเร็วดีเทียบกับ cap
-การเก็บเสียงไม่ค่อยดีวิ่งที่ความเร็ว100kmก็ได้ยินเสียงลมแล้ว
-ส่วนช่วงล่างรู้สึกแน่นมากเฟริมดี แต่ผมว่าcap ซับแรงกะแทกได้ดีกว่าcapขอบ19ยังรู้สึกนุ่มกว่า xv ขอบ 17
-ภายในธรรมดามากวัสดุดูแข็งๆชอบพวงมาลัยครับสวยกว่า cap
ไม่ได้ลองทางโค้งเลยครับได้ลองแค่ทางตรงผมว่าน่าจะเข้าโค้งได้ดีทีเดียว

24 ส.ค. 2013, 20:58:11
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ Capta-Aod

• God Member
  • ~God Bless You~
  • รุ่นรถ: Captiva 2.4 LT ,2009
  • สีรถ: Black
ผมว่ามันเล็กกว่า Cap เยอะเลยนะครับ  XV  เนี่ย   ;D
I believe that
          "GOD"
will do the impossible
         in my life

24 ส.ค. 2013, 21:43:48
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• ขับขี่ปลอดภัย
Captiva ต้องเทียบกับ Subaru Forester ครับ ในตลาดโลกศักศรีจึงจะใกล้เคียงกันครับ

XV มันรุ่นเล็กกว่าครับ แต่ทำราคามาใกล้เคียง CAPTIVA รุ่น 2.4LS,2.4LSX

ทีนี้คนไทยเลยชอบเอามาเปรียบเทียบกันครับ เพราะคนไทยเอาจำนวนเงินที่มีเป็นหลักในการใช้ซื้อรถครับ

แบบว่ามี งบ 1,300,000 บาท ก็จะหารถทุกแบบที่ราคาประมาณนี้มาเปรียบเทียบกันอะครับ ;)

24 ส.ค. 2013, 22:00:59
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ silverian

• **
  • My Way My Captiva
Captiva ต้องเทียบกับ Subaru Forester ครับ ในตลาดโลกศักศรีจึงจะใกล้เคียงกันครับ

XV มันรุ่นเล็กกว่าครับ แต่ทำราคามาใกล้เคียง CAPTIVA รุ่น 2.4LS,2.4LSX

ทีนี้คนไทยเลยชอบเอามาเปรียบเทียบกันครับ เพราะคนไทยเอาจำนวนเงินที่มีเป็นหลักในการใช้ซื้อรถครับ

แบบว่ามี งบ 1,300,000 บาท ก็จะหารถทุกแบบที่ราคาประมาณนี้มาเปรียบเทียบกันอะครับ ;)

เห็นด้วยกับคุณแป้งอ้วนเป็นอย่างยิ่งครับ

24 ส.ค. 2013, 22:40:48
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ Nyqu1st

• Full Member
  • รุ่นรถ: 2.0 LSX
  • สีรถ: ขาว
ผมรู้สึกว่าเจ้าของเว็บไฟหน้าเค้าจะ anti Chev นะทุกรีวิวของ chev ด่ากระจายเลย

รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

24 ส.ค. 2013, 22:46:24
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ Kanzeed

• Full Member
  • รุ่นรถ: 2.4LTZ
  • สีรถ: Auburn Brown
ผมรู้สึกว่าเจ้าของเว็บไฟหน้าเค้าจะ anti Chev นะทุกรีวิวของ chev ด่ากระจายเลย

ใช่ครับผมก็เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน

25 ส.ค. 2013, 02:56:18
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ redtopup

• แคปตี้ตัวจริง
  • รุ่นรถ: 2.0 ltz
เดี่ยวนี้ไม่แอนตี้แล้วครับ เชพไปเป็นสปอนเซอร์แล้วครับ
ที่ดูคงวิดิโอเก่า
 เชพเพิ่งคิดออก เชพเลยเป็นสปอน์เซอร์ไปแล้ว ครับ
จริงๆแล้ว คนที่รู้จริงๆ คือ ผู้ใช้รถรุ่นนั้นๆรึรุ่นไหนๆอยู่ผมว่ามันคือเรื่องที่จริงที่สุด
ขนาดยำใหญ่ ยังขายดี  ถ้าไม่ยำจะขนาดไหน 
คนเชื่อก็เชื่อไป 
ผมเห็น คนใต้หวันมาหลอกคนไทยมามาก ผมเคยเห็น คนใต้หวันมาเช่าห้องที่เยาฮัน ถนนพระรามเก้า แล้วเปิดดูดวงให้ นักธุรกิจ ครับที่จะลงทุนแบบว่า เป็นร้อยล้าน ค่าดูเป็น แสนเลยครับ คุณไปเชื่อหมอดูมันก็บ้าแล้วแหละ แต่ที่ไหนได้เปิด อยู่ ประมาณ 6 เดือนแล้วก็ปิดไป พอดีเพื่อนผมแต่ก่อนเปิดร้านขายเครื่องเสียงอยู่ใก้ลๆกัน เป็นเรื่องที่ฮามากๆดันไม่ได้ดูดวงตัวเอง ดันไปเปิด อยู่ ตรงข้ามกับลิฟ ที่เค้าเรียกว่าเป็นทาง 3 แพร่ง เรื่องร้ายๆจะเข้ามาเพราะไม่ได้ดูดวงตัวเองก่อน
ทำอะไรรอบครอบ เป็นเรื่องที่ถูกอยู่แล้ว  แต่ ไม่ใช่ให้นำทางเราไป 
บทชี้นำและบทจวกแหลกนั้น ไม่สมควรอย่างยิ่ง ผมว่ามองได้ หลาย มุมแหละของแบบนี้ มองว่าตรงก็ได้มองว่าอ่อนซ้อมก็ได้มองว่ามือโปรจริงๆก็ได้ รึมองว่า เพื่อ อณาคตส่วนตัวข้างหน้าก็ได้
ส่วนตัวผมคิดว่า หมอดู  มันก็แค่ นักจิตรวิทยาดีๆนี่เองแหละครับ 
ผมว่าการซื้อรถนั้น มันเหมือนซื้อ บ้านน๊ะผมว่า
บ้านต่อให้ หรูยังไง  ผมว่าก็ยังมีติเลย คนเราจะติอะไรก็ติได้ทั้งนั้น จะชมอะไรก็ชมได้ทั้งนั้นแหละ
สมมุติผมเป็นนักวิจารย์บ้าน จะติจะชมทำได้ทั้งนั้น
จะติเพื่ออะไร จะชมเพื่ออะไร ผมว่า คนที่ซื้อรถ ไม่ว่ารุ่นไหนๆมาใช้ พอซื้อ มาใช้แล้วก็จะรู้เอง ซึ่งมันก็ปนๆกันไป คือ บางอย่างเออใช่บางอย่างมันไม่ใช่ นี่หว่า เรื่องแบบนี้  ตรูใช้มาแล้วทั้ง 2 รุ่นที่พูดออกมา
โลกกะทัดแคบๆของ มุมมอง ต่างๆแต่ลีะคนไม่เหมือนกัน การกันตัวเองว่าความเห็นส่วนตัวนั้นมันก็แก้เกี้ยวได้ระดับหนึ่งอยู่แล้วจริงๆ
ความพอดีของแต่ล๊ะคนไม่เท่ากันจริงๆ 
อันไหนคือมาตราฐานของความพอดี ที่ต่างกันของแต่ล๊ะคน
ผมว่าเรื่องไหนๆ ที่เราจะเสียเงินซื้อ ก็ ต้องไปลองขับไปลองเทรสเองดูก่อนดีที่สุด ถ้าเราไปเชื่อ ตามหมอดูเราเจ็งครับไม่ใช่ใครที่ไหน ซื้อรถคันนึง ถ้าไปเชื่อมั่วๆซั่วๆ ผมว่า บ้าไปแล้วครับ

25 ส.ค. 2013, 09:46:04
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ super

• Senior Member
เดี่ยวนี้ไม่แอนตี้แล้วครับ เชพไปเป็นสปอนเซอร์แล้วครับ
ที่ดูคงวิดิโอเก่า
 เชพเพิ่งคิดออก เชพเลยเป็นสปอน์เซอร์ไปแล้ว ครับ
จริงๆแล้ว คนที่รู้จริงๆ คือ ผู้ใช้รถรุ่นนั้นๆรึรุ่นไหนๆอยู่ผมว่ามันคือเรื่องที่จริงที่สุด
ขนาดยำใหญ่ ยังขายดี  ถ้าไม่ยำจะขนาดไหน 
คนเชื่อก็เชื่อไป 
ผมเห็น คนใต้หวันมาหลอกคนไทยมามาก ผมเคยเห็น คนใต้หวันมาเช่าห้องที่เยาฮัน ถนนพระรามเก้า แล้วเปิดดูดวงให้ นักธุรกิจ ครับที่จะลงทุนแบบว่า เป็นร้อยล้าน ค่าดูเป็น แสนเลยครับ คุณไปเชื่อหมอดูมันก็บ้าแล้วแหละ แต่ที่ไหนได้เปิด อยู่ ประมาณ 6 เดือนแล้วก็ปิดไป พอดีเพื่อนผมแต่ก่อนเปิดร้านขายเครื่องเสียงอยู่ใก้ลๆกัน เป็นเรื่องที่ฮามากๆดันไม่ได้ดูดวงตัวเอง ดันไปเปิด อยู่ ตรงข้ามกับลิฟ ที่เค้าเรียกว่าเป็นทาง 3 แพร่ง เรื่องร้ายๆจะเข้ามาเพราะไม่ได้ดูดวงตัวเองก่อน
ทำอะไรรอบครอบ เป็นเรื่องที่ถูกอยู่แล้ว  แต่ ไม่ใช่ให้นำทางเราไป 
บทชี้นำและบทจวกแหลกนั้น ไม่สมควรอย่างยิ่ง ผมว่ามองได้ หลาย มุมแหละของแบบนี้ มองว่าตรงก็ได้มองว่าอ่อนซ้อมก็ได้มองว่ามือโปรจริงๆก็ได้ รึมองว่า เพื่อ อณาคตส่วนตัวข้างหน้าก็ได้
ส่วนตัวผมคิดว่า หมอดู  มันก็แค่ นักจิตรวิทยาดีๆนี่เองแหละครับ 
ผมว่าการซื้อรถนั้น มันเหมือนซื้อ บ้านน๊ะผมว่า
บ้านต่อให้ หรูยังไง  ผมว่าก็ยังมีติเลย คนเราจะติอะไรก็ติได้ทั้งนั้น จะชมอะไรก็ชมได้ทั้งนั้นแหละ
สมมุติผมเป็นนักวิจารย์บ้าน จะติจะชมทำได้ทั้งนั้น
จะติเพื่ออะไร จะชมเพื่ออะไร ผมว่า คนที่ซื้อรถ ไม่ว่ารุ่นไหนๆมาใช้ พอซื้อ มาใช้แล้วก็จะรู้เอง ซึ่งมันก็ปนๆกันไป คือ บางอย่างเออใช่บางอย่างมันไม่ใช่ นี่หว่า เรื่องแบบนี้  ตรูใช้มาแล้วทั้ง 2 รุ่นที่พูดออกมา
โลกกะทัดแคบๆของ มุมมอง ต่างๆแต่ลีะคนไม่เหมือนกัน การกันตัวเองว่าความเห็นส่วนตัวนั้นมันก็แก้เกี้ยวได้ระดับหนึ่งอยู่แล้วจริงๆ
ความพอดีของแต่ล๊ะคนไม่เท่ากันจริงๆ 
อันไหนคือมาตราฐานของความพอดี ที่ต่างกันของแต่ล๊ะคน
ผมว่าเรื่องไหนๆ ที่เราจะเสียเงินซื้อ ก็ ต้องไปลองขับไปลองเทรสเองดูก่อนดีที่สุด ถ้าเราไปเชื่อ ตามหมอดูเราเจ็งครับไม่ใช่ใครที่ไหน ซื้อรถคันนึง ถ้าไปเชื่อมั่วๆซั่วๆ ผมว่า บ้าไปแล้วครับ
แอบฮา ห้างเยาฮัน........แบบผมลืมชื่อห้างนี้ไปแล้วนะครับเนี่ย เคยจะบอกรุ่นน้องๆ ว่าก่อนเป็นฟอร์จูนเป็นห้างอะไร ผมยังนึกชื่อไม่ออก จนมาเก็ทเอาตรงน้า Red นี่แหละ  ;D

25 ส.ค. 2013, 12:40:28
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ Iesiadot

• **
  • รุ่นรถ: 2.0 LTZ
  • สีรถ: ขาว
แอบฮา ห้างเยาฮัน........แบบผมลืมชื่อห้างนี้ไปแล้วนะครับเนี่ย เคยจะบอกรุ่นน้องๆ ว่าก่อนเป็นฟอร์จูนเป็นห้างอะไร ผมยังนึกชื่อไม่ออก จนมาเก็ทเอาตรงน้า Red นี่แหละ  ;D

จากเยาฮัน กลายเป็น เซยู (Seiyu) ก่อนนะครับ แล้วค่อยเป็น ฟอร์จูน  8)

25 ส.ค. 2013, 15:34:55
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ Okita

• Welcome to my Capty Jang(cct-1001)
โหน้าแต่ละคน บอกเยาฮันนี่ผมไม่รู้จักเลย
ฟอร์จูนนี่ยังคุ้นหูมากกว่าเลย อิอิ ;D

25 ส.ค. 2013, 20:03:45
ตอบกลับ #10

25 ส.ค. 2013, 21:36:11
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ maewba

• Newbie
  • *

ผมไม่เคยให้เครดิตไอ้อ้วนนั่นเลย พูดจาแบบกูแจ๋ว

26 ส.ค. 2013, 06:06:18
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ pong7584

• Newbie
  • *
  • รุ่นรถ: 2.4 LSX
  • สีรถ: brown

จากเยาฮัน กลายเป็น เซยู (Seiyu) ก่อนนะครับ แล้วค่อยเป็น ฟอร์จูน  8)

ห้างเยาฮัน ผมไปบ่อยตอนเรียนครับ ;)

กลายเป็น กระทู้ ฟ้องอายุ แล้วครับ ;D ;D ;D

รู้จัก ได้ยิน ชื่อ เยาฮัน ครั่งแรก

เมื่อตอนตามพ่อ เอาของไปส่งให้ลูกค้าทำป้ายโฆษณา  เยาฮัน (กำลังตกแต่ง ยังไม่เปิดบริการ)

ฟ้องอายุ ตัวเองครับ

26 ส.ค. 2013, 09:32:47
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ super

• Senior Member
มาต่อเรื่องเยาฮัน จำได้ว่า ผมไปวันเปิดตัว ห้างวันแรก ได้รับแจกตุ๊กตา "แมวกวัก" ของญี่ปุ่นด้วย ยังดีใจที่มีห้างมาเปิดใหม่ให้เดินเล่น