Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva & CRV ยังไงก็พี่น้องกัน อิอิ  (อ่าน 1411 ครั้ง)

1 พ.ค. 2013, 19:11:41

ออฟไลน์ Kakky Chill

• Newbie
  • *
  • รุ่นรถ: 2.4LSX
  • สีรถ: SWITCHBLADE SILVER
วันนี้พาที่บ้านไปเที่ยวอยุธยาครับ เจอปั๊มบางจาก ก่อนถึงตัวเมืองอยุธยา ติดป้ายหน้าปั๊มว่าที่นี้ขาย E85 ลิตรละ 21.47 บร่ะเจ้า ถูกกว่ากทม พอดีกับน้ำมันจะหมดเลย จัดเต็มถัง มีแค่ 1 หัวจ่าย แต่รถที่เข้าคิวเติมมีแต่ captiva และ CRV ผมว่าคุ้มค่าครับ

2 พ.ค. 2013, 09:13:59
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ Okita

• God Member
  • Welcome to my Capty Jang(cct-1001)
ถู.....ถูกกกกกก ต้องนะค้าบบบ ;D

2 พ.ค. 2013, 09:17:22
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ super

• Senior Member
  • My Way My Captiva
ตั้งแต่ Civic กะ CRV เติม E85 ได้ทยอยออกมาเรื่อยๆ เด่วนี้รอคิวค่อนข้างนานขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย สองรุ่นนี้เค้าเยอะกว่าเชฟมาก และยังจะเยอะกว่าขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่รู้ท่านอื่นสังเกตุไหม Altis ที่เติม E85 ได้ ไม่ค่อยเห็นมาเติมเลยหรือยังไม่ค่อยออกสู่ตลาด (แต่ก็เห็นเยอะแล้วนะ)

2 พ.ค. 2013, 10:03:03
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ AnonwatNonnNonn

• Junior Member
  • **
  • รุ่นรถ: 2.0 LT
  • สีรถ: ขาวจั๊ว โอโม่ๆ
เค้าว่าเติม E85 แล้วได้แรงม้าเยอะกว่าเบนซินธรรมดาอีกเหรอครับ?

2 พ.ค. 2013, 17:26:59
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ CCT-๑๒๐๑

เค้าว่าเติม E85 แล้วได้แรงม้าเยอะกว่าเบนซินธรรมดาอีกเหรอครับ?
ไม่น่าจะใช่
แต่ออกเทนมันสูงกว่าต่างหาก

ว่าแต่ว่า ออกเทนสูงกว่า แล้วผลลัพธ์มันคืออะไรก็ไม่ทราบ เท่าที่เรียนมาเมื่อหลายสิบปีก็คือมันลดการกระตุกหรือดับของเครื่องยนต์
อย่างไรรอผู้เชี่ยวชาญก็แล้วกันนะครับ

2 พ.ค. 2013, 21:15:33
ตอบกลับ #5

ออฟไลน์ nicha-wawee

• Newbie
  • *
ไม่ถูกกว่า กทม นะครับ ตรง ม.กรุงเทพ ลิตรละ 21.38 บาท

2 พ.ค. 2013, 22:40:19
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ mine3333

• **
  • Captiva Lover
ของผมคงต้องเป็นพี่น้องกันล่ะครับ
อยู่ในบ้านหลังเดียวกัน ถ้าทะเลาะกัน คงเละน่าดู  :o บ้านพังแหงๆ  ;D

2 พ.ค. 2013, 23:05:08
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ Capta-Aod

• ~God Bless You~
  • รุ่นรถ: Captiva 2.4 LT ,2009
  • สีรถ: Black
ใช่ครับ พี่น้องกันจริง ๆ ครั้งไปตะกุยขึ้นภูชี้ฟ้า กับอ่างขาง
I believe that
          "GOD"
will do the impossible
         in my life

3 พ.ค. 2013, 01:19:26
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ lesson

• **
  • รุ่นรถ: 2.4 LTZ
  • สีรถ: น้ำตาล

E85 = อ๊อกเทนสูง100-103 (มันสูงกว่า เบนซิน95ซะอีก แต่จะแรงมันต้องแลก การถมน้ำมันมากกว่าปกติ จุดระเบิด ฯลฯ)
รถคันที่ผมใช้แข่งในสนาม ก็เจาะจงจูน E85
จริงอยู่ที่พลังงานจาก E85 น้อยกว่าน้ำมันเบนซิน "เมื่อเทียบจากการเผาไหม้ในปริมาณที่เท่ากัน" แต่ด้วยคุณสมบัติที่ทำให้ต้องเพิ่มปริมาณการจ่าย E85 สำหรับการเผาไหม้ให้มากขึ้นกลับกลายเป็นข้อดีที่ทำให้อุณหภูมิในการเผาไหม้ของ E85 มีความเย็นมากกว่าและเผาไหม้ได้นานกว่า แทนที่จะเป็นการระเบิดแบบรุนแรงในระยะเวลาสั้นๆ ก็กลายเป็นการระเบิดที่ยาวตลอดการเคลื่อนที่ลงของลูกสูบ ส่งผลให้มีแรงบิดที่ต่อเนื่องกว่า เครื่องยนต์เดินเรียบกว่าอย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 พ.ค. 2013, 01:29:10 โดย lesson »

3 พ.ค. 2013, 09:31:58
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ endure

• **
  • รุ่นรถ: 2.4LTZ
  • สีรถ: น้ำตาล
ไม่น่าจะใช่
แต่ออกเทนมันสูงกว่าต่างหาก

ว่าแต่ว่า ออกเทนสูงกว่า แล้วผลลัพธ์มันคืออะไรก็ไม่ทราบ เท่าที่เรียนมาเมื่อหลายสิบปีก็คือมันลดการกระตุกหรือดับของเครื่องยนต์
อย่างไรรอผู้เชี่ยวชาญก็แล้วกันนะครับ
  ส่วนตัวผมไม่สนเรื่องแรงครับเอาประหยัดเงินไว้ก่อน ครับ เพราะขับ 80 เอง ลูกยังอ่อนครับ

3 พ.ค. 2013, 09:39:41
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ Aod_CCT

• รุ่นรถ: 2.4 LTZ
  • สีรถ: Silver
ใช่ครับ พี่น้องกันจริง ๆ ครั้งไปตะกุยขึ้นภูชี้ฟ้า กับอ่างขาง

เห็นใส่ค้ำโชคด้วย แล้วรถวิ่งเป็นยังบ้าง หนึบกว่าเดิมไหม อยากรู้   ;)

3 พ.ค. 2013, 12:41:32
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ Kakky Chill

• Newbie
  • *
  • รุ่นรถ: 2.4LSX
  • สีรถ: SWITCHBLADE SILVER
ของผมคงต้องเป็นพี่น้องกันล่ะครับ
อยู่ในบ้านหลังเดียวกัน ถ้าทะเลาะกัน คงเละน่าดู  :o บ้านพังแหงๆ  ;D

;D ;D ;D ;D ;D

3 พ.ค. 2013, 13:03:26
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ AG+ 3322

• Captiva Lover!
แต่ช่วงนี้ รู้สึกว่า CRV ตัวใหม่จะมาแรง เมื่อเช้าวิ่งมาบนคู่ขนานบรมฯ เจอ CRV รุ่นใหม่ 2 คัน วิ่งห่างๆกันมา คันเป็นป้ายแดง 1 คัน ป้ายขาว 1 คัน ขับกวนชาวบ้านมาก เสียบซ้าย เสียบขวา เสียบซ้าย เสียบขวา รถคันอื่นเบรคกันเป็นแถวๆ  จนถึงทางแยกไปพระราม 8 เลย อีกคันไปทางพระราม 8 อีกคันตรงสนามหลวงมาทางเดียวกับผม ติดไฟแดงหลังกระทรวงพร้อมกัน เลยออกตัวล้อฟรีให้ดูไปทีนึงยาวๆ......... เขาก็ไม่ตามมาอีกเลย.....เขาคงรู้ตัวว่ามีคนไม่พอใจ  ;)

ขออภัยด้วย หากผมทำตัวไม่ดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 พ.ค. 2013, 13:20:48 โดย AG+ 3322 »

3 พ.ค. 2013, 13:40:50
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• ขับขี่ปลอดภัย
แต่ช่วงนี้ รู้สึกว่า CRV ตัวใหม่จะมาแรง เมื่อเช้าวิ่งมาบนคู่ขนานบรมฯ เจอ CRV รุ่นใหม่ 2 คัน วิ่งห่างๆกันมา คันเป็นป้ายแดง 1 คัน ป้ายขาว 1 คัน ขับกวนชาวบ้านมาก เสียบซ้าย เสียบขวา เสียบซ้าย เสียบขวา รถคันอื่นเบรคกันเป็นแถวๆ  จนถึงทางแยกไปพระราม 8 เลย อีกคันไปทางพระราม 8 อีกคันตรงสนามหลวงมาทางเดียวกับผม ติดไฟแดงหลังกระทรวงพร้อมกัน เลยออกตัวล้อฟรีให้ดูไปทีนึงยาวๆ......... เขาก็ไม่ตามมาอีกเลย.....เขาคงรู้ตัวว่ามีคนไม่พอใจ  ;)

ขออภัยด้วย หากผมทำตัวไม่ดี...
จัดไป...ยาวๆๆๆ...ชอบๆๆ ;)

12 พ.ค. 2013, 20:05:07
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ Capta-Aod

• ~God Bless You~
  • รุ่นรถ: Captiva 2.4 LT ,2009
  • สีรถ: Black

[/quote]เห็นใส่ค้ำโชคด้วย แล้วรถวิ่งเป็นยังบ้าง หนึบกว่าเดิมไหม อยากรู้   ;)
[/quote] ความรู้สึกผมนะครับ หนึบขึ้นครับ เข้าโค้งดีขึ้น ขนาดแฟนผมขับยังถามเลยว่าไปทำอะไรมารู้สึกว่ามันหนึบๆเวลาขึ้นลง คอสะพาน.ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ.  ;D
I believe that
          "GOD"
will do the impossible
         in my life