Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเจอโค๊ด P0304 CYLINDER FOUR MISSFIRE.  (อ่าน 3982 ครั้ง)

13 ก.ย. 2017, 15:53:42

ออฟไลน์ smallville2514

• Junior Member
  • **
รถผมเบนซิน 2.4 LSX ปี 2012 วิ่งมา 133,XXX กม.

พี่ๆ ที่ใช้แคปติว่าเบนซิน ถ้ารถมีอาการแบบผมคือ ไฟรูปเครื่องโชว์ รถวิ่งไม่ค่อยออก เจออาการแบบนี้ความกังวลก็จะมาหา...
ผมจึงขับไปให้อู่เอาตัวอ่านไปจับพบว่าขึ้นโค๊ด P0304 CYLINDER FOUR MISSFIRE.
อู่แจ้งว่าเกิดปัญหาเกี่ยวกับการจุดระเบิดของสูบ4 ต้องแก้ไขไปตามลำดับคือ หัวเทียน-หัวฉีด-คอยล์
เอาล่ะสิ สูบ4ตูเป็นอะไรล่ะเนี่ย!!

ผมเลยจัดการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 4 หัว
ก็ใช้ของเอซี เดลโก้นั่นล่ะครับ เปลี่ยนเสร็จ ลบโค๊ด(คิดในใจคงไม่น่ามีอะไรแล้ว)
หลังจากนั้นเมื่อใช้รถไปอีกหนึ่งอาทิตย์ ไฟรูปเครื่องก็โชว์ขึ้นมาอีก
เอาตัวอ่านไปจับ ขึ้นโค๊ดเดิมคือ P0304 เฮ้ย! มันมาอีกแล้ว
หัวเทียนตูก็ไปเปลี่ยนแล้ว งั้นก็หัวฉีดแหงๆ...
แล้วจะทำยังไงกับหัวฉีดดีล่ะ ถ้าเข้าศูนย์ ตูดบานแน่เลยตู!!

ผมลองค้นหาข้อมูลในคลับของเราครับ เจอร้านSmart Service ให้บริการทดสอบและล้างหัวฉีดเบนซิน
ลองโทรไปคุยดู ได้รับคำแนะนำให้เข้ามาทดสอบและล้างหัวฉีด เลยนำรถเข้าไปรับบริการ
ทางร้านถอดหัวฉีดทั้ง 4 หัวออกมาทดสอบกับเครื่องเทส
พบว่าหัวฉีดที่เป็นปัญหาฉีดจ่ายน้ำมันน้อยกว่าหัวอื่น
จากนั้นทำการล้าง และสลับกับการทดสอบอยู่หลายครั้ง
ช่างบอกว่าเป็นเพราะกรองของหัวฉีด และโอริงต่างๆเสื่อมสภาพจึงหลุดเข้าไปในหัวฉีด ทำให้หัวฉีดตัน
เมื่อทดสอบและล้างจนเป็นที่เรียบร้อยแล้วก็เปลี่ยนกรองหัวฉีดใหม่ แล้วประกอบกลับเข้าที่เดิม
ทำการสตาร์ทเครื่องได้ผลเป็นที่น่าพอใจมาก เครื่องเดินเรียบ รอบนิ่ง เมื่อนำรถไปทดลองวิ่ง อัตราเร่งกลับมาเหมือนเดิม ว้าว!

ข้อมูลนี้เผื่อจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆ ที่ใช้แคปติว่าเบนซินเหมือนผมครับ
ถ้าเจอขึ้นโค๊ดแบบนี้ หรือเจออาการอย่างนี้ ลองดูนะครับ
ขับรถดี มีน้ำใจ ภัยไม่มีครับ
ขอให้มีความสุขกับการขับขี่
ขอบคุณครับผม

13 ก.ย. 2017, 23:25:39
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ James511

• God Member
ข้อมูลดีมาก ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
Happy Capty

14 ก.ย. 2017, 08:53:06
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ Pong_CCT

• Senior Member
  • My Way My Captiva
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ผมเคยขึ้นโค๊ค P0303 จุดระเบิดผิดพลาดที่สูบ 3 ทำให้รถรอบไม่นิ่ง เครื่องสะอึก
ช่างที่อู่ ทำแค่ถอดเช็คคอล์ยกับหัวเทียน ไม่ถึงกับเปลี่ยน แค่ทำความสะอาดหัวเทียน, คอล์ย ไม่เสีย
ลองขับรถดู รอบรถนิ่งรถปกติ โค๊คหายไป...

1 ม.ค. 2021, 21:12:05
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ tonmug

• Newbie
  • *
  • My Way My Captiva
สวัสดีครับ ของผมขึ้น code p0304 เหมือนกันจะรบกวนสอบถามร้าน smart service อยู่แถวไหนครับ
ขอบคุณมากครับ