Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับเสียงหอนของรถหน่อยครับ  (อ่าน 9897 ครั้ง)

24 ธ.ค. 2016, 13:32:28

ออฟไลน์ a_inn

• Newbie
  • *
  • CCT
ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับ คือผมเพิ่งได้แคปติว่า2.4LTZปี12มาคันนึงครับ เวลาวิ่งเริ่มจาก40 จะมีเสียงหอนครางเบาๆที่ด้านหน้า เสียงครางไปเรื่อยจนถึง100กว่ายิ่งดังขึ้น จากหอนกลายเป็นเสียงกระหื่มเลยครับครางเหมือนเสียงเฮดเดอร์เลยแต่มาจากด้านหน้า แต่ไม่ใช่เสียงเครื่องแน่ครับ เพระผมลองเข้าเกียร์ว่างปล่อยรถไหล เสียงก็ยังดังลั่น ทีนี้ลองไปเข้าอู่แรก ช่างบอกว่าน่าจะเป็นยาง ให้ลองไปเปลี่ยนยางก่อน แต่ความรู้สึกผมว่าไม่น่าใช่เสียงยาง ไม่แน่ใจเลยไปอู่ที่2 ช่างบอกว่าเป็นเฟืองท้ายต้วหน้าเสีย ไม่ใช่ยาง ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายต้วหน้า ผมก็ชักลังเลเลยไปอู่ที่3ให้ฟันธง ช่างดันบอกว่าเป็นลูกปืนล้อหน้า ให้เปลี่ยนคู่เลย ไม่ใช่ยางและไม่ใช่เฟืองท้ายต้วหน้า ผมเลยมึนมันไม่น่าจะเสียพร้อมกันหมด 3 อย่าง ตอนลองช่างได้ลองวิ่งเร็วๆแล้วฟังเสียง และยกรถขึ้นฮ๊อยดูทั้ง 3 อู่เลยครับ เสียงทั้ง3อย่างนี่มันเหมือนกันจนแยกกันไม่ออกเลยหรือครับ รบกวนพี่ๆครับผมควรจะเปลี่ยนอู่ไหนดี หรือต้องวัดดวงเอาอู่ที่เปลี่ยนถูกสุดก่อน แหมแต่ราคามันก็แพงพอๆกันเลย คือลูกปืน ยาง แล้วก็เฟืองท้าย ขอบคุณมากครับ

24 ธ.ค. 2016, 15:14:55
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ aekkachai

• God Member
  • LTZ ดีเชล CCT 1138
ถ้าเข้าว่างไหลแล้วยังหอน ไม่น่าจะเป็นที่เฟืองท้าย ลูกรอกสายพานเช็ครึยังครับตัวนี้ก็หอนเหมือนกัน แต่ถ้าลูกปืนล้อถ้าหอนขนาดนั้นอาการสั่นมีให้เห็นแน่ๆ อันนี้พิจารณาดูนะครับเข้ากับอันไหนที่สุด กากบาทเพลาหน้าด้วยนะ

24 ธ.ค. 2016, 17:44:54
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ champ4849

• Newbie
  • *
  • CCT
ลองเช็คน้ำมันเฟืองท้ายลูกหน้าดูคับมีเศษเหล็กป่าวคับถ้ามีดังเฟืองท้ายลูกหน้าชัวคับปรึกษาได้คับ0884569481

25 ธ.ค. 2016, 16:25:09
ตอบกลับ #3

• Newbie
  • *
  • CCT
ขอบคุณครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์ เฟืองท้ายหน้า หลังแล้ว ของเดิมไม่ขาด แต่ลืมดูมีเศษเหล็กปล่าว เดี๋ยวลองหาอู่ที่ 4 ไปดูใหม่ ถ้าวิ่งเกิน120ไม่สั่นครับวิ่งปกติ แต่จากเสียงหอนตอนช่วงความเร็วต่ำ กลายเป็นเสียงครางยังกับเฮดเดอร์ดังลั่นเลยครับ แต่มันดันมาจากข้างหน้าเนี่ยแหละ ผสมกับเสียงลมเลยกลายเป็นวงมโหรีเลย ไม่ต้องเปิดเพลงฟังเลย  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2016, 17:49:12 โดย a_inn »

25 ธ.ค. 2016, 20:08:13
ตอบกลับ #4

ออฟไลน์ KAPKAP

• แคปตี้ตัวจริง
  • My Way My Captiva
บิดพวงมาลัยมีครางไหมครับ บิดแล้วมีอาการอะไรไหม

25 ธ.ค. 2016, 21:49:33
ตอบกลับ #5

• Newbie
  • *
  • CCT
พวงมาลัยก็ปกติครับลื่นดี ไม่มีเสียง น้ำมันไม่ยุบ เครื่องฟิต สตาร์ทติดง่าย ไม่เคยติดแกส เกียร์ก็ไหลลื่น ลูกรอกสายพานก็ไม่ดัง โดยรวมโอเลยครับ แม้จะเด้งดึ๋งๆไปบ้าง  :)  แต่ติดอยู่ตรงเสียงครางอย่างเดียวเอง เลยไม่กล้าขับเร็วเลย ครางเหมือนท่อเฮดเดอร์ ถอนคันเร่ง ใส่เกียร์ว่างก็ยังดังครับ  :o

26 ธ.ค. 2016, 01:37:00
ตอบกลับ #6

ออฟไลน์ champ4849

• Newbie
  • *
  • CCT
ต้องลองเช็คดูคับไม่ลูกปืนล้อก็เฟืองท้ายลูกหน้าคับดังแน่คับ

27 ธ.ค. 2016, 14:34:47
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ k_jiab

• Senior Member
  • หิ่งห้อยร้อยแรงเทียน

27 ธ.ค. 2016, 22:20:44
ตอบกลับ #8

• Newbie
  • *
  • CCT
ขอบคุณนะครับ วันนี้เผลอเหยียบ 120 อีกแล้ว รถยังนิ่งครับ ไม่สั่น ไม่เป๋ แต่เลียงเฮดเดอร์มาจากข้างหน้าเหมือนเดิม กลัวอะไรจะร่วงเป็นชิ้นๆ  :o ยังหาอู่ที่4ฟันธงไม่ได้เลย ตอนนี้น่าจะมีแค่เฟืองท้ายหน้ากะลูกปืน เพราะผมไปเปลี่ยนยางเปอร์เซนต์มาใส่แล้ว ยังไม่หายคราง เหลืออีก2อย่างไม่อยากเปลี่ยนวัดดวง แต่ถ้าหาไม่เจอจริงคงต้องเปลี่ยนลูกปืนคู่หน้าก่อนแหละครับ น่าจะถูกว่าเฟืองท้าย   :)

5 ม.ค. 2017, 11:12:14
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ lek2828

• Junior Member
  • **
  • CCT
น่าจะลูกปืนล้อหน้าครับ เคยเจอกับรถเก๋ง ถ้าเครื่องยนต์ปกติ เสียงหอน คราง แบบนี้

5 ม.ค. 2017, 21:58:57
ตอบกลับ #10

• Newbie
  • *
  • CCT
ขอบคุณที่ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ เดี๋ยวผมไปเข้าอู่ที่4เปลี่ยนลูกปืนล้อก่อนดีกว่า เพราะว่ามันถูกกว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายแน่ๆ ถามที่ศูนย์มาลูกปืนล้อคู่หน้า หมื่นกว่ายังไม่รวมแวท ยังไม่รวมค่าแรง หาอู่เปลี่ยนข้างนอกดีกว่า ถ้าโชคดีก็หายครับ

12 มี.ค. 2017, 15:15:37
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ kepinus

• Newbie
  • *
  • CCT
ไม่ทราบว่าแก้ยังไงครับ ผมก็เป็นอาการคล้าย ๆ กันเลยครับ

19 มี.ค. 2017, 13:20:57
ตอบกลับ #12

• Newbie
  • *
  • CCT
เปลี่ยนยางแล้ว เปลี่ยนลูกปืนล้อมาข้างนึงแล้ว ถ่ายน้ำมันทรานเฟอร์ ก็เหมือนเดิม 40 นี่เริ่มเอาแล้วมันหอนอยู่ข้างหน้านี่แหละ ไปลองขับอีกคันรุ่นเดียวกันเงียบกริป เลยขี้เกียจแล้วครับ จอดแล้วชับวีออสไปก่อน ยังไม่อยากเดาเปลี่ยนตัวทรานเฟอร์ตั้ง2หมื่นกว่า ถ้าแก้ได้แล้วบอกผมมั่งนะ

21 มี.ค. 2017, 22:29:25
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ bosstong13

• Junior Member
  • **
  • CCT
ของผมก็หอนดัง เป็นรุ่นขับแบบ AWD เลยยกลอยเหนือพื้น 4 ล้อ ใส่เกียร์ฟังเสียงตอนล้อหมุน เสียงดังสุดมาจากล้อหน้าซ้าย เลยดับเครื่องปั่นล้อดู ลูกปืนล้อแน่นอน 100% เปลี่ยนข้างซ้ายข้างเดียว แล้วของ Captiva ถอดลูกปืนล้อง่ายกว่ารถกระบะเสียอีก ทำเสร็จเสียงเงียบ

22 มี.ค. 2017, 07:08:46
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ KAPKAP

• แคปตี้ตัวจริง
  • My Way My Captiva
ของผมก็หอนดัง เป็นรุ่นขับแบบ AWD เลยยกลอยเหนือพื้น 4 ล้อ ใส่เกียร์ฟังเสียงตอนล้อหมุน เสียงดังสุดมาจากล้อหน้าซ้าย เลยดับเครื่องปั่นล้อดู ลูกปืนล้อแน่นอน 100% เปลี่ยนข้างซ้ายข้างเดียว แล้วของ Captiva ถอดลูกปืนล้อง่ายกว่ารถกระบะเสียอีก ทำเสร็จเสียงเงียบ

เปลี่ยนทั้งดุมล้อ?