Welcome to Captiva Club Thailand.
User Login:

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมนิสัยไม่ดี  (อ่าน 27249 ครั้ง)

8 ต.ค. 2012, 23:14:27

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• แคปตี้ตัวจริง
  • ขับขี่ปลอดภัย
วันนี้มีเรื่องเก่าๆๆมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว หลังจากว่างเว้นมานาน ;D ;D

เมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา? ผมเกิดมีธุรปะปังไปต่างจังหวัด ระหว่างทางไปเจอกับ วอลโว xc60 สีขาวป้ายแดง มา

หลังจากตามตูดดูไฟท้ายที่สวยมาก ผมชอบนะมันมีเสน่ห์ดี ตามไปตามมาได้ซักพักนึง

วอลโว คงรู้ตัว เลยลดความเร็วลง และชิดถนนด้านซ้าย

ผมเลยเร่งเครื่องมา พอรถวิ่งหัวรถเสมอกัน

ผมหันมองซ้ายผ่านกระจก ฟิลม์v-kool vk70(แอบโฆษณาหน่อย) ประจวบเหมาะกับคนขับวอลโวก็หันมามองพอดี

สายตาทั้งสอง ประสานกัน เหมือนมีกระแสไฟอะไรบางอย่างดึงดูด

ต่างคนต่างชั่งใจกัน ประเภท มองตาก็รู้แล้ว ว่า ขาแรงทั้งคู่

เอาป่าว ;)

ในใจทั้งสองคงคิดเหมือนกัน

สภาพอากาศช่วงบ่ายสามโมง ปลายหน้าฝนต้นเดือนกันยายน

ท้องฟ้าเปิด มีแสงแดดรำไร ลอดก้อนเมฆออกมา แลดูระยิบระยับตา

ลมพัดเบาๆๆ ใบไม้แห้งข้างทางปลิวไปมาไร้จุดหมาย กลับพุ่งขึ้นบนฟ้าอย่างรวดเร็ว

เมื่อเจอกับความเร็วที่รถทั้งสองคันวิ่งคู่กันผ่านไป 8-)

8 ต.ค. 2012, 23:17:45
ตอบกลับ #1

มีช่วงทางตรง 2 กิโลกว่า? รถน้อยมาก

วอลโว ก็เปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วก็เร่งความเร็วขึ้นไป

ผมก็รอจังหวะอยู่แล้ว ความรู้สึกอย่างนี้ ผมชอบจริงๆๆ

บรรจงโยกเกียร์ไปที่ steptronic และเหยียบคันเร่งเต็มตีนตามไปทันที? ::)

เข็มวัดรอบกวาดขึ้นสูงสู่ 4300รอบอย่างรวดเร็วพร้อมกันนั้น ผมก็เลื่อนตำเหน่งเกียร์สูงขึ้นอีก หนึ่งstep

และเข็มความเร็วเริ่มขยับจาก 110 120 130 140 ที่ความเร็ว150 ตูดวอลโว ก็มาอยู่ตรงหน้าแล้ว

ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรูดแซงไป ความเร็วไหลจาก 160 170 180 

ที่ความเร็วนี้ ทุกอย่างวิ่งผ่านสายตาเร็วมากเหลือเกิน มือทั้งสองข้างจับพวงมาลัยแน่นๆๆ

เหงื่อเริ่มซึมออกที่มือ แล้วความเร็วของเข็มไมล์ที่มีมาก็หยุดลงตรงที่ 190

หมดแล้ว กล่องตัดแล้ว ผมนึกตกใจ? :oแย่ละสิ :-X

8 ต.ค. 2012, 23:23:26
ตอบกลับ #2

หันไปมองกระจกหลัง วอลโว ยังห่างอยู่ไป? 2 คันรถได้นะ

อืม! เบาใจหน่อย 8-)

ข้างหน้าโค้งขวา60องศา ถนนว่าง แถมระดับถนนก็ยกเอียงรับอีกด้วย

ผม ยกคันเร่ง ลดเกียร์ลง หนึ่งตำแหน่ง ความเร็วลงมาเหลือ 160

เบรคไม่ต้องใช้ แต่งพวงมาลัยเข้าโค้งไปเลย ;D

ความรู้สึก หวิวน้อยๆ :o

แต่ช่วงล่าง captiva และยาง Dunlop ถ่ายทอดความรู้สึกมา ถึงพวงมาลัย บอกมายังผมว่า

ยังเหลือได้อีกนิดหน่อยนะ นายผมยังไหวอยู่

หลุดพ้นโค้งออกมา มองกระจกหลัง วอลโว ตามมาไม่ห่างเลย

ทำให้รู้สึกว่า วอลโว เข้าโค้งตามมาเต็มๆ ก็ใช้ได้นะ ;)

ข้างหน้าขวามีรถ หกล้อวิ่งช้าขวางอยู่ ผมยกคันเร่งหน่อยนึง ไม่ทันถอนหายใจ วอลโว ก็วิ่งมาประกบข้างทันที

ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายโยกรถเข้าต่อหลัง วอลโว และกดคันเร่งต่อเนื่องทันที

ทำให้รู้สึกได้เลยว่า วอลโวคันนี้ เครื่องเดิมไม่มีกล่อง :-[

นอกจากลมดูดที่ช่วยแล้ว เพราะผมต้องคอยกรอคันเร่งไม่ให้วิ่งไปทิ่มตูดวอลโว

พอหลุดรถหกล้อได้ วอลโวก็เปิดไฟเลี้ยวขวาวิ่งไปในเลนขวา ผมก็เหยียบคันเร่งประกบคู่ไว้แต่ไม่แซง

คาตำแหน่งหัวรถคู่กันไว้ ผมรู้ว่าวอลโวคงเร่งเต็มที่แล้ว

8 ต.ค. 2012, 23:26:00
ตอบกลับ #3

แต่จังหวะนั้น ผมมีลมดูด กล่องช่วย ทำให้เค้าเร่งขึ้นหน้าไม่ได้

คาไว้ประมาณอึดใจนึง

สันหลังเย็นวาบรู้สึกตัวหวิวๆๆผมมองดูที่หน้าปัท ความเร็วเกือบ 160แล้ว

ผมรู้ว่า คาตำแหน่งรถไว้แบบนี้ มันพอแล้ว เดี๋ยวเราหมดซะก่อน >:(

จึงเหยียบคันเร่งมิด หน้ารถdual port ค่อยๆๆแหวกลม ค่อยๆๆ แซงขึ้นไปอย่างช้าๆๆ

แบบที่คนขับวอลโว คงรู้สึกเหมือนรถตัวเองเบรคอยู่

แล้วท้ายของ Captiva ค่อยๆห่างออกไปๆ ทิ้งความมึนงง ไว้ให้เจ็บใจอยู่ข้างหลัง

8 ต.ค. 2012, 23:30:51
ตอบกลับ #4

เมื่อถึงทางโค้งอีกครั้งผมยกคันเร่งให้ วอลโว เข้าโค้งไปก่อน

แล้วผม เกาะตามเข้าไป รถ suv ฝรั่งอย่างนี้ ช่วงล่างดี

ระบบตัวช่วยเหลือเพียบ CGสูงกว่ารถเก๋ง แต่มียางใหญ่หน้ากว้างกว่า

ถ้าขับรถเป็น รู้จังหวะเข้าใจถนน เวลาเข้าโค้งเป็นแทบไม่ต้องใช้เบรคเลย ;)

อย่างที่ วอลโว กำลังแสดงให้ดูนี้ แสดงว่า คนขับก็เป็นนักเลงรถคนหนึ่งเลยทีเดียว ;)

พอหมดโค้งมีทางตรงสั้นๆ กับถนน 6 เลน

สันหลังเย็นวาบเริ่มหายไป สำหรับผมมันพอแล้ว ที่ผ่านมา มันทำให้รู้แล้ว ว่าใครคือผู้ชนะในเกมนี้

ผมนิสัยไม่ดีเอาเปรียบคู่แข่งเพราะมีกล่อง แต่ของอย่างนี้จะให้ทำงัย

ถ้าเดิมๆคงวิ่งพอกันนะ ผมคิดเช่นนั้นนะ :-[

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่า วอลโว ยังคงคาใจอยู่เพราะเมื่อเค้าแซง กะบะPPV คันสีดำได้แล้ว

กลับยกคันเร่งในเลนขวา ทั้งที่ถนนข้างหน้าก็โล่ง

รอยยิ้มเล็กๆๆ ที่มุมปากผมก็ปรากฏขึ้นอีกครั้ง ได้เลย......จัดให้

8 ต.ค. 2012, 23:34:57
ตอบกลับ #5

อาดีนารีน ฉีดอีกครั้ง ผมกดคันเร่ง เข้าหาทันที พร้อมกระพริบไฟหน้า 1 ครั้ง

ควันสีดำ จางๆๆ จาก วอลโว คือ คำตอบ

แล้วคำตอบก็เหมือนเดิม วอลโว ไม่สามารถแซงได้ แถมยังโดนทิ้งที่ความเร็วสูงอีกต่างหาก

จังหวะ การกระชากฉีก เร่งแซง คงทำให้ วอลโว หมดคำถามแล้ว :-? :-?

เพราะเมื่อ พ้นจากโค้งข้างหลังกระจกมองหลังรถผม เห็นวอลโวตามมาอย่างห่างๆๆ :-/

ข้างหน้าสะพานยกระดับทางแยกไปอีกจังหวัดนึงเห็นอยู่ไม่ไกล

วอลโว เร่งเครื่องมาใกล้บีบแตร สอง ครั้ง แล้วเปิดไฟเลี้ยวขึ้นสะพานไป

ผมจะบีบแตรตอบแต่ไม่ทันซะแล้ว วอลโว กำลังขึ้นสะพานไปแล้ว

แสงกระพริบไฟหน้าของผม คงเป็นคำขอบคุณ  ;)

เมื่อ วอลโว เปิดไฟเลี้ยวหลังให้เห็น ตอบรับในมิตรภาพนั้นที่เราได้พบกัน  :-*

เป็นความรู้สึกดีๆ อีกครั้ง ในท้องถนน ที่ได้พบเจอ แต่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง ;)

8 ต.ค. 2012, 23:41:08
ตอบกลับ #6

หลังจากนั้น ก็วิ่งเรื่อยๆ เอื่อยๆ หน่องแน่ง ๆๆ

รถก็ไม่ได้มากมายนัก ไหลได้สบายๆๆ

ทันใดนั้น :o :o ที่กระจกหลังมองก็เห็น ก้อนวัตถุสีขาวปรากฏขึ้นมา

จากเลนซ้ายโยกมาเลนขวา? ?จากเลนขวาโยกกลับมาเลนซ้ายอย่างรวดเร็ว :o

มุดมันไปเลย ;D? ?พอมาจ่อตูดผมที่อยู่เลนซ้าย เพราะติดรถข้างหน้า

เมือได้จังหวะก็กระชากออกเลนขวา อย่าง รวดเร็ว เมือแซงขึ้นนำไปแล้ว

จึงเห็นว่าเป็น รุ่นใหม่หมดของโลกนั้นเอง

สีขาวป้ายแดงอีกแล้ว เร่งแซง ชาวบ้าน ไปทั่วถนน >:(

แต่ก็ไปไหนไม่ได้ไกลเพราะติดรถใหญ่ระดับหลายสิบล้อ ผมก็ขับของผมไปเรื่อยๆๆแต่เร็วขึ้นหน่อย

จะ ตามไปดู รุ่นใหม่หมดของโลกหน่อย ;D ;D

พอได้จังหวะหลุดรถที่วิ่งขวักไขว่ออกมามีทางโล่งหน่อย รุ่นใหม่หมดของโลกก็เหยียบคันเร่งเต็มที่

สงสัยจะมีของ (กล่องอะไรซักอย่าง)? ควันสีดำ จำนวนพอสมควร

จากท้ายรถรุ่นใหม่หมดของโลกเป็น คำตอบ ที่บอกมา มันทำให้เท้าขวาของผมกระตุก :o

เฮ้อ ผมนิสัยไม่ดีอีกแล้ว :-[

------------- จบจ้า --------------

ปล.ปัจจุบันเหลือกล่องคันเร่งอย่างเดียว แต่กำลังจะไป REMAP ECU? ;D ;D

8 ต.ค. 2012, 23:50:06
ตอบกลับ #7

ออฟไลน์ channarongg

• Senior Member
  • My Way My Captiva
 [smiley=Csmiley1.gif]  อ่านเพลินน่าติดตามครับ แต่สำหรับผมแล้ว ต้องห้ามใจครับ เพราะลูกยังเล็ก 555  นาทีชีวิตมันเสี้ยวอึดใจจริงๆครับ ด้วยความเป็นห่วง  ;)

8 ต.ค. 2012, 23:57:42
ตอบกลับ #8

ออฟไลน์ TEECAPTIVA

• Junior Member
  • **
อ่านแล้วได้อารมณ์ร่วมดีจริงๆ มันมากครับ เข้าใจถึงความรู้สึกเลย
หายเครียดกับปัญหารถตัวเองไปพอสมควรครับ ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

9 ต.ค. 2012, 00:10:50
ตอบกลับ #9

ออฟไลน์ Makoto

ตามอ่านจนจบสนุกดีครับ

เห็นด้วยเลยครับว่าต้องสับเองสำหรับแค๊ป บางทีเพลอตัวกดมิดรถมันขอเวลาคิด1-2วินาที กว่ามันจะลดเกียร์ให้ เลยไล่กวดชาวบ้านเค้าไม่ค่อยทัน

9 ต.ค. 2012, 00:15:13
ตอบกลับ #10

ออฟไลน์ jo_xxx

REMAP ECU มาแล้วมาบอกความรู้สึกบ้างนะครับท่านว่าความเร็วเป็นไงอัตราเร่งเป็นไง ผมจิ๊กตังค์ใกล้จะครบแล้วครับ  ;D ;D ;D
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/413119-รับปรึกษาปัญหา-Notebook-และรับซ่อม-Notebook-ทุกรุ่น

http://www.usedcomthai.com

http://www.applethai.net

9 ต.ค. 2012, 00:44:14
ตอบกลับ #11

ออฟไลน์ Lemony99

• **
เล่าเรื่องจนเห็นภาพเลย
:) :) :)

9 ต.ค. 2012, 04:38:09
ตอบกลับ #12

ออฟไลน์ Bigbird79

• Newbie
  • *
เล่าได้ ตื่นเต้น มาก..เห็นภาพเลย.555

9 ต.ค. 2012, 07:25:13
ตอบกลับ #13

ออฟไลน์ Dr.Ray

• **

9 ต.ค. 2012, 07:32:50
ตอบกลับ #14

ออฟไลน์ Podssa-CCT1471-

• Newbie
  • *

9 ต.ค. 2012, 08:20:19
ตอบกลับ #15

ออฟไลน์ Pong_CCT

9 ต.ค. 2012, 08:25:37
ตอบกลับ #16

ออฟไลน์ Kanzeed

• Full Member
อ่านเพลินเลยท่าน  ;D

9 ต.ค. 2012, 08:40:12
ตอบกลับ #17

ออฟไลน์ ngoungja

• God Member
  • Father of Namtal CCT*1222
ลองรถกันบนถนน ผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ ลุกยังเล็ก เมียก็ยังเด็ก   ;D ;D

9 ต.ค. 2012, 08:45:37
ตอบกลับ #18

ออฟไลน์ kully

• **
รอเรื่องต่อไปอยู่  กำลังอินเลย ประมาณว่าติดนวนิยายงอมแงม ;D ;D ;D

9 ต.ค. 2012, 08:54:16
ตอบกลับ #19

ออฟไลน์ 2002

• Twenty-Zero-Two
สนุก ตื่นเต้น เร้าใจ
เหตุการณ์แบบนี้ เข้าใจครับ

นี่เป็นสาเหตุให้รถนอน 0 รึปล่าว...อ่ะย้อเย่น ;D ;D ;D
รักแคปเท่าฟ้า...แต่รักภรรยายิ่งกว่าแคป
(จริงๆนะ สาบานได้!!!)

9 ต.ค. 2012, 09:21:20
ตอบกลับ #20

ออฟไลน์ Okita

• God Member
  • Welcome to my Capty Jang(cct-1001)
น้าแป้งนิสัยไม่ดี ขับรถเร็วเกินกำหนด คิคิ ;D

9 ต.ค. 2012, 09:24:15
ตอบกลับ #21

ออฟไลน์ Mr.tawat1991

เล่าได้สนุกมากเลยครับ
ขับรถเร็ว แต่มีสติ เร็วในที่ที่เร็วได้
ดีกว่าขับซิ่งในเมือง ซอยแคบๆ เป็นไหนๆ ครับ
 ;D ;D

9 ต.ค. 2012, 11:42:40
ตอบกลับ #22

ออฟไลน์ Kai1981

• **
ชอบพี่แกมากเลย  รอตอนต่อไป ยังไงก็ระวังๆด้วยนะครับ

9 ต.ค. 2012, 12:28:48
ตอบกลับ #23

ออฟไลน์ redtopup

เพลินเลยครับ ขับเร็วกลัวรถตัดหน้าอย่างเดียว

9 ต.ค. 2012, 12:38:02
ตอบกลับ #24

ออฟไลน์ question

• **